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Kitini Cha Sauti Ya Pamoja kinawakilisha njia rahisi na zenye kuweza kufanyiwa kazi kwa ajili ya 
kuaninisha vipaombele vya kuhimili mabadiliko ya tabianchi kutoka kwa wanaume,wanawake 
vijana wa rika zote kwa njia ya mjumuisho na ya vitendo. Kitini kimedhamiriwa kitumike kwa 
vyama vya ushirika na washirika wote wanaowaunga mkono ukijumuisha Serikali,taasisi za 
kiraia, wasomi kwa ajili ya kufahamu , kuwaskilisha na kuunganisha vipaombele vya jamii husika 
katika kufanya mipango Jumuishi na kufanya maamuzi.
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Dibaji 

Dibaji 

Mabadiliko ya tabianchi huwaathiri wanawake, wasichana na wavulana 
kwa njia tofauti.1 Kwa mfano, Katika majanga ya asili, kuna uwezekano 
mara 14 kwa wanawake, wavulana na wasichana kufa kuliko wanaume.2 
Katika maeneo ya vijijini, maisha ya watu wengi hutegemea sana 
maliasili, ambayo huhatarishwa sana na mabadiliko ya tabianchi.  Zaidi 
ya hayo, pana uwezekano mkubwa wa wanawake na vijana kukabiliana 
na vikwazo katika kupata rasilimali, habari, taaluma na maarifa. 
Licha ya mazingira haya magumu, mara nyingi hutengwa kushiriki 
katika vikao muhimu vya kufanya maamuzi na hili hupelekea ugumu 
katika kutatua changamoto za mabadiliko ya tabianchi. Hivyo basi, 
kujumuisha mitazamo yao, na mambo wanayoyapa vipaumbele ni 
muhimu katika kuhakikisha hatua sahihi za haki jamii zinachukuliwa 
ili kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi. 

Katika kutambua changamoto hizi muhimu, Mfuko 
wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi (Climate Justice 
Resilience Fund - CJRF) umetoa msaada ili kutekeleza 
Mradi wa Kuimarisha Sauti za Wanawake na Vijana 
katika Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi. Lengo 
ni kuwasaidia wanawake na vijana Kujihusisha na 
kushiriki katika uundaji wa sera za tabianchi, kufanya 
mipango, uundaji/utengenezaji wa bajeti na uwekezaji. 
Msaada huu umewezesha kutengeneza vitini viwili 
shirikishi, ambavyo vina uzito sawa ili kujumuisha sauti 
zote katika jamii. Kitini hiki kimeandaliwa ili kitumiwe 
na mashirika na taasisi za ndani zinazowasaidia wao. 
Kitini cha kwanza kinaweza kutumiwa mashambani/
vijijini ambako maisha ya watu yanayotegemea kilimo 
kinachotegemea mvua na ufugaji wa kati. Kitini 
cha pili pia kinapatikana kwa ajili ya jamii za vijijini 
zinazojishuhulisha katika mipango ya miundombinu ya 
umma. (Tazama ‘kitini cha sauti ya pamoja cha mikakati 
ya mabadiliko ya tabia ya nchi: ili kusaidia kuhimili 
kwa pamoja mikakati ya jamii za vijijini).3 Kwahiyo 
watumiaji wanaweza kuchagua ni kitini kipi kati ya 
viwili vinavyopatikana kinachofaa zaidi katika mazingira 
yao. ‘Vitini hivi vinasaidia kutambua mambo yaliyopewa 

vipaumbele ya wanawake, wanaume, wavulana na 
wasichana kwa misingi ya kukabiliana na vikwazo vya 
kijinsia na changamoto za mabadiliko ya tabianchi, 
vilevile kuweza kutambua suluhisho la pamoja. Kufanya 
hivyo, vitapelekea majadiliano ambayo yatawezesha 
zaidi maamuzi shirikikishi, mipango bora ya muda mfupi 
na mrefu, na mikakati bora ya kuhimili mabadiliko ya 
tabianchi. Mipango kazi hii inaweza kuungwa mkono 
na kutekelezwa na serikali za mitaa, serikali kuu, 
mashirika yasiyo ya kiserikali na jamii. Hivyo basi, jamii 
na wawakilishi wao wanashirikishwa katika mchakato 
wa maendeleo.

Kwahiyo watumiaji wanaweza kuchagua ni kitini kipi 
kati ya viwili vinavyopatikana kinachofaa zaidi katika 
mazingira yao. ‘Vitini hivi vinasaidia kutambua mambo 
yaliyopewa vipaumbele ya wanawake, wanaume, 
wavulana na wasichana kwa misingi ya kukabiliana 
na vikwazo vya kijinsia na changamoto za mabadiliko 
ya tabianchi, vilevile kuweza kutambua suluhisho la 
pamoja. Kufanya hivyo, vitapelekea majadiliano ambayo 
yatawezesha zaidi maamuzi shirikikishi, mipango bora 
ya muda mfupi na mrefu, na mikakati bora ya kuhimili 
mabadiliko ya tabianchi. 
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Dibaji 

Picha na: Jumuiko la Mabadiliko ya Tabianchi Zanzibar- ZACCA

Mipango kazi hii inaweza kuungwa mkono na 
kutekelezwa na serikali za mitaa, serikali kuu, mashirika 
yasiyo ya kiserikali na jamii. Hivyo basi, jamii na 
wawakilishi wao wanashirikishwa katika mchakato wa 
maendeleo.

Katika lugha ya Kiswahili ‘together’ inamaanisha ‘pamoja’ 
Tumeviita vitini vyetu ‘Sauti Ya Pamoja’ kwa sababu lengo 
ni kuleta pamoja sauti kutoka katika vikundi tofauti-
hasa waliotengwa-ili kuzingatia maoni na chaguo lao 
katika kuhimili mabadiliko ya tabianchi.  Vitini vya Sauti 
Ya Pamoja vinalenga mashirika na jamii zenye mafunzo 
rasmi kidogo au uzoefu katika kujenga ustahimilivu 
dhidi ya tabianchi kwa jamii, mbinu za kijinsia za kuleta 
mabadilko au mipango ya jamii. Vitini hivi vinajumuisha 
uchambuzi wa masuala ya kijinsia na uongozi pamoja 
na tathmini ya athari za mabadiliko ya tabianchi, 

katika muongozo wa hatua kwa hatua ya utendaji 
unaopatikana katika lugha ya Kingereza na Kiswahili. 

Vitini hivi, vimefanyiwa majaribio katika maeneo mawili 
ya vijijini nchini Tanzania; miongoni mwa wafugaji wa 
kuhamahama Kaskazini mwa Tanzania na vyama vya 
ushirika vya uzalishaji mali Zanzibar.

Hii imedhihirisha urahisi katika mbinu ya kutumia vitini 
hivi, kwa kuonesha jinsi gani vinaweza kutumiwa katika 
mazingira mengi ya vijijini/mashamba.

Utengenezaji/ uundaji wa vitini hivi usingeliwezekana 
bila maelekezo mazuri, miongozo ya Jamii katika Wilaya 
za Longido na Monduli nchini Tanzania na visiwa vya 
Unguja na Pemba, Zanzibar.  Hivyo vitini hivi ni kwa 
heshima yao.
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Utangulizi 

Mabadiliko ya tabianchi yanaleta hatari kubwa kwa maendeleo na 
juhudi za kuondoa umaskini, hasa katika nchi zinazoendelea. Wanawake 
ni sehemu ya asilimia 70% ya watu wanaoishi katika hali ya umaskini 
duniani,4 ingawa upo uwezekano mkubwa wa wanawake na vijana 
kutegemea msingi wa maliasili katika maisha yao na vilevile kukabiliana 
na changamoto nyingi katika kupata rasilimali - ikiwemo ardhi, habari, 
taaluma na maarifa. Licha ya mzigo wa ziada katika juhudi zao za 
kujiendeleza na kupunguza umaskini unaosababishwa na mabadiliko 
ya tabianchi, wanawake na vijana mara nyingi wanatengwa katika vikao 
muhimu vya kufanya maamuzi na uundaji wa sera.

Hata hivyo kuhakikisha sauti ya kila mtu inajumuishwa 
katika sera hizi na vikao vya kufanya maamuzi ni jambo 
gumu, ingawa inawezekana kulifanikisha lengo hili kwa 
kupitia mchakato wa kuwa na majadiliano ya makusudi 
ikisaidiwa na vitini na mbinu sahihi. Kwa kufanya 
hivyo, vikundi tofauti na watu mbali mbali wanapewa 
fursa/nafasi ya kujieleza kwa ufasaha/ kikamilifu 
wanavyoathirika, mahitaji yao na mambo wanayoyaona 
kuwa muhimu sana au wanayoyapa vipaumbele.1 Kwa 
sababu mabadiliko ya uongozi hutokea mara kwa 
mara katika jamii nyingi, hatari zaidi inayowakumba 
wanawake na vijana, kutozingatia michakato ya aina hii 
na miingiliano ya vyeo kwenye madaraka huhatarisha 
hatua na mikakati ya kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi.

Kitini hichi cha Sauti Ya Pamoja kimeundwa ili kuboresha 
maamuzi yanayohusiana na masuala ya tabianchi na 
pia kuboresha uundaji wa mikakati ya kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi katika mashirika ya ndani.

Kitini hichi kinawasilisha mchakato wa hatua kwa 
hatua, unaojumuisha masuala ya jinsia, uchambuzi 
wa athari zinazoletwa na mabadiliko ya tabianchi 
na utawala; Ili kurahisisha mbinu hizi changamano 
ziwe mazoezi yanayoeleweka moja kwa moja, kama 
ilivyopendekezwa na mashirika yenyewe. Lengo ni kutoa 
nafasi ambayo kila mtu atajumuishwa na kushirikishwa 

kikamilifu, ambapo makubaliano yanaweza kujengwa 
na mpango kazi wa ushirika na kukubaliwa.  Kitini 
hiki kinatumiwa na wanachama wote wa ushirika - 
wanaume, wanawake, wavulana na wasichana wote 
wamejumuishwa - hivyo basi kuhakikisha kuwa 
ushirika unaweza kuendelea kufikia kiwango endelevu 
na shirikishi. Kwa kuwa kitini hichi kimefanyiwa 
majaribio katika mazingira ya Tanzania, Kinatumia 
sera ya vijana ya Tanzania ili kueleza neno ‘kijana’: 

Katika muktadha huo, kijana ni mtu yeyote chini ya 
umri wa miaka 35. Kiuhalisia maana ya ‘kijana’ inaweza 
kubadilika. Hivyo basi, maelezo yatolewe kulingana na 
nchi husika na mazingira ambayo kitini hiki kitatumika.
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1. Kitini cha Sauti Ya Pamoja ni nini? 

Kitini hiki kimeundwa kwa nia ya kuiwezesha 
michakato ya maamuzi inayomjumuisha kila 
mmoja katika ushirika, kuhakikisha changamoto 
zinazoyakumba makundi yote hasa wale waliotengwa 
au walio kwenye hatari ya kuathirika zaidi 
wanasikilizwa kwa usawa na wanasaidiwa.  Kitini hiki 
kimetengenezwa ili kutumiwa na vyama vya ushirika na 
mashirika yanayowasaidia. Kinaweza pia kubadilishwa 
na kutumiwa na biashara ndogo ndogo na biashara za 
kawaida za ndani.  Kitini hiki kina malengo yafuatayo.

1. Kutambua mambo tofauti muhimu/wanayoyapa 
vipaumbele, changamoto, na suluhisho zinazotolewa 
na wanaume, wanawake, wavulana na wasichana, 
kulingana na shughuli zao za kila siku.

2. Kutambua mambo tofauti muhimu/wanayoyapa 
vipaumbele, changamoto, na suluhisho zinazotolewa 

na wanaume, wanawake, wavulana na wasichana 
kuhusiana na mabadiliko ya tabianchi.

3. Kulialika shirika kusikiliza na kutafakari changamoto 
zinazowakabili wanachama wao, na kuwawezesha 
kwa pamoja kutambua suluhisho la pamoja kupitia 
mipango kazi ya vyama vya ushirika.

4. Kupitia mifumo ya uongozi iliyopo na muundo 
wa uongozi kisha kukubaliana juu ya   uwakilishi 
tarajiwa unaostahili na jinsi ya kufikia kiwango 
kinachotarajiwa.

Mazoezi manne yenye mfanano yametolewa kama njia 
ya kufikia malengo haya. Utangulizi mfupi katika kila 
zoezi umeelezwa hapa chini ukifuatiwa na muongozo 
kamili wa hatua kwa hatua katika sehemu ya pili.

Zoezi Jina Muhtasari

1 Uchambuzi 
wa Kijinsia: 

Unahusisha uchambuzi wa kijinsia wa shughuli za kibiashara za ushirika, kuanzia uzalishaji 
kupitia utengenezaji hadi uuzaji wa bidhaa kwa kutumia michoro. Lengo lake ni kutambua 
kwa utaratibu masuala muhimu yanayochangia ukosefu wa usawa wa kijinsia, ambao 
baadae unaweza kuwa kiini katika matokeo duni ya maendeleo. Zoezi hili linaweka wazi 
kila shughuli ili kuelewa wanaohusika, wanaowajibika kufanya maamuzi, na wanaodhibiti 
rasilimali. Kisha vikundi vinaalikwa kutafakari/kufikiri kuhusu kipindi cha utekelezaji na 
kujadiliana kuhusu changamoto zozote zinazokabili shughuli zao za kibiashara, Kufanya 
maamuzi na kudhibiti matumizi ya rasilimali.Pia wanatakiwa kutambua suluhisho.

2 Tathmini  
ya Athari:

Zoezi hili linatumiwa kutambua hatari za mabadiliko ya tabianchi zinazokumba shughuli 
za vyama vya ushirika na kufanyia majaribio mikakati iliyowekwa/iliyopo ya kukabiliana 
na hatari, hivyo basi kutambua sehemu ambazo mikakati mipya inahitajika. Zoezi hili 
linaendeleza uchambuzi wa kijinsia katika zoezi la kwanza, huku athari kuu za mabadiliko ya 
tabianchi zikiwa zimechorwa kwenye kipindi cha utekelezaji na kipimo chake kikiwa athari 
hasi au chanya. Kisha washiriki wanaulizwa kufikiria kuhusu mikakati iliyopo ya kukabiliana 
na hatari hizi na kutambua suluhisho la muda mrefu la kukabiliana na athari hizi.

3
Mpango wa 
Hatua za 
Vyama vya 
Ushirika:

Muhtasari wa changamoto na suluhisho zilizotambuliwa katika zoezi la kwanza na la pili 
huwasilishwa tena katika vikundi vyote. Kwa pamoja, wanachama wa vyama vya ushirika 
wakubaliane hatua za kuchukua ili kukabiliana na changamoto zilizotambuliwa, katika 
hatua hii, wabainishe watakaowajibikia kila hatua na muda watakaohitaji ili kutekeleza. 
Haya yote yatanakiliwa/yatarekodiwa katika mpango wa hatua zitakazochukuliwa na 
vyama vya ushirika.

4 Uchambuzi 
wa Uongozi: 

Zoezi hili linakagua muundo wa kamati za vyama vya ushirika, hasa idadi ya wanaume, 
wanawake, wavulana na wasichana katika nafasi za uongozi. Wanachama wanaalikwa 
kujadiliana mianya iliyoachwa jinsi ambavyo wangependelea muundo wa kamati hizi uwe, 
katika juhudi za kuendelea mbele. Hatua na mikakati iliyokubaliwa itaongezwa kwenye 
mpango wa hatua za vyama vya ushirika, mpango ulioanzishwa katika zoezi la tatu.
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1. Kitini cha Sauti Ya Pamoja ni nini? 1. Kitini cha Sauti Ya Pamoja ni nini? 

Zoezi la kwanza na pili yatafanywa kwa kuwagawa 
wanaume, wanawake, wavulana na wasichana 
katika vikundi tofauti. Hii inatengeneza nafasi ya 
kujumuishwa na kushiriki katika majadiliano, huku 
maoni yanayotofautiana yakinakiliwa katika makundi 
tofauti. Wakati wa zoezi la tatu na nne, vikundi vyote 
vinne vinajumuishwa katika chumba kimoja ili kufikiria 
kuhusu changamoto na suluhisho zilizobainishwa, na 
kukubaliana kuhusu hatua zitakazochukuliwa kama 
sehemu ya mpango wa hatua za vyama vya ushirika.

Mashirika na wadau wakuu hufanya kazi sambamba 
na waandishi katika kusimamia ubunifu, msimamo 
na kukifanyia majaribio kitini hiki. Mpango mkuu wa 
warsha ya mwanzo uliohudhuriwa na wanachama 
wa mashirika pamoja na wadau wengine (ikiwemo 

Serikali, Mashirka yasiyo ya kiserikali, Mtandao wa 
vijana na mashirika ya kijamii – CBO’s) walihabarishwa 
juu ya kuandaa kitini na malengo makuu ya kitini 
hicho. Lengo la majadiliano ya vikundi pamoja na 
wanachama wa mashirika ya ziada liliwekwa ili kutoa 
mwongozo endelevu na kukusanya mrejesho wa awali 
uliojikita katika mwongozo huu, kitini kilirasimishwa 
na kufanyiwa majaribio kupitia mashirika matatu 
Zanzibar, ambayo yamesaidia kuboresha na kuimarisha 
mazoezi manne yaliyojikita katika mapendekezo 
yaliyopokelewa. Mwisho, warsha halisi pamoja na 
mashirika na wadau wakuu ulifanywa ili kukusanya 
taarifa za rasimu ya mwisho na kukiboresha pamoja 
na kukikuza zaidi kitini, kuhakikisha kinakidhi 
malengo na ni chenye kufaa/kukubalika.

Kupelekea maamuzi shirikishi - 
Kufanya mchakato ndani ya 
vyama vya ushirika, kuhakikisha 
na kuzichambua changamoto 
zinazokubwa makundi yote 
hususani wale wanaoonekana 
kutengwa kwa kuhakikisha 
wanasikilizwa kwa usawa na 
wanawakilishwa vyema.

Lengo Vipengele/vielelezo vya Kitini Watumiaji wa Kitini

Kitini Cha Sauti ya Pamoja kwa Vyama vya Ushirika

Kufanya na kusimamia mazoezi 
manne rahisi yatakayofanywa kwa 
siku mbili kwa njia ya majadiliano 
yatakayowapa washiriki nafasi huru 
na yakutosha kujadiliana, Huishia 
kwa makubaliano ya pamoja juu 
mpango kazi wa kuutumia katika 
kkuainisha na kutatua changamoto 
zinazowakabili wajumbe wote.

Vyama vya Ushirika na 
Taasisi zinazowasaidia ( 
Serikali, Taasisi za kiraia na 
za kijamii,Wahisani/wad-
hamini)Vile vile kinaweza 
kikatumiwa na Wafannya 
biashara wadogo wadogo 
(SMEs) na Vikundi vya 
biashara vya Jamii.

Mazoezi ya Kitini cha 
Sauti Ya Pamoja

3. Mpango Kazi wa 
Vyama vya Ushirika

Wajumbe wa Vyama vya 
Ushirika husikiliza na kuakisi 

juu ya changamoto 
zinazowakabili wajumbe na 

kuainisha suluhisho/njia  
kupitia mpango kazi wa 

vyama vya ushirika.

1. Uchambuzi 
wa Kijinsia

Kuainisha vipaombele mbali 
mbali, changamoto na utatuzi 

wake utaotolewa naa makundi 
mbali mbali ambayo ni Wanaume 

watuwazima, Wanawake 
Watuwazima,Wasichana na 

Wavulana kutokana na 
ufanyaji wa shughuli 

zao za kila siku.

2. Tathmini ya 
Athari za Mabaadiliko 

ya Tabianchi.
Kuainisha vipaombele mbali 

mbali, changamoto na utatuzi wake 
utaotolewa naa makundi mbali 

mbali ambayo ni Wanaume 
watuwazima, Wanawake 

Watuwazima, Wasichana na 
Wavulana kutokana na 

kubadilika kwa 
Tabianchi.

4. Uchambuzi 
wa Uongozi 

Kupitia muundo wa uongozi 
uliopo na Uongozi wa Chama 

cha Ushirika kisha 
kukubaliana juu ya uongozi 

unaotarajiwa na jinsi 
gani utakavyokua.

Mazoezi haya manne 
yanaweza kurudiwa kila 
baada ya miezi/mwaka 
ili kuendelea kusimamia 
na kutathmini mipango 
na kuboresha mpango 
kazi huo.
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1. Kitini cha Sauti Ya Pamoja ni nini? 1. Kitini cha Sauti Ya Pamoja ni nini? 

Kwanini kitini hiki kinahitajika?
Kitini hiki cha Sauti ya Pamoja  kinawezesha sauti zote 
na mambo muhimu yaliyopewa kipaumbele katika 
vyama vya ushirika iwe ni yale yanayohusu wanawake 
au wanaume, wavulana au wasichana kusikika na 
kuwezesha kutambua suluhisho za mabadiliko ya 
tabianchi, changamoto za kijinsia na changamoto za 
kila siku za kibiashara zinazowakabili wanachama 
katika kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, kuna 
ongezeko la haja ya kuwa na njia ya kutambua 
mahitaji na changamoto za wanawake na vijana.1 
Watu wanaoishi na ulemavu na makundi mengine 
yaliyotengwa. Kupuuza haya inasababisha athari ya 
sauti zao kutengwa, na kupelekea juhudi za kukabiliana 
na hali ya tabianchi kupuuza mahitaji yao. Mwishowe, 
wale ambao tayari wamo katika hatari ya kuathiriwa na 
tabianchi wataachwa nyuma sana.

Wanawake na vijana hata hivyo hawafai kuchukuliwa/
kuangaliwa kama waathiriwa tu. Bali, - mawakala, 
sehemu ya suluhisho na mikakati ambayo wanaweza 

kutoa- yafaa ithaminiwe. Kuwezesha sauti zao kusikika 
sio tu kunazidisha uelewa wao kwa masuala haya, lakini 
pia kuwahimiza kuthamini uzoefu wao, stadi na maarifa 
walio nayo. Hivi vyote ni vipengele muhimu katika 
uwezeshaji.5

Badala ya kulenga wanaume au wanawake tu, jambo 
ambalo linaleta hatari ya kuweka makundi katika hali 
ya mkinzano. Kitini hiki kinalenga kuhakikisha kila 
mmoja ana nafasi ya kutoa maoni yake na anaweza 
kuchangia katika kutoa suluhisho. Ushahidi unaonyesha 
kwamba jamii zikifanya kazi kwa pamoja- kupitia vyama 
vya ushirika, vikundi vya wakulima, vikundi vya kutoa 
mikopo au mabaraza ya vijiji inawezesha kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi.1,6,7 Wakati wa shida, umuhimu 
wa mahusiano thabiti ya kijamii na mtaji wa kijamii 
hauwezi kupuuzwa.  Hivyo basi kuendeleza ushirikiano, 
usawa wa kijinsia na kujumuishwa katika jamii ni 
mojawapo ya mikakati muhimu ya kukabiliana na 
mabadiliko haya.

Nani anaweza kutumia kitini hiki?
Jadweli hili limeorodhesha mashirika mbalimbali ambayo yanaweza kutumia kitini hiki, na matumizi yake 
katika kila hali.

Jadweli la 1. Watumiaji /Walengwa wa kitini cha Sauti ya Pamoja 

Shirika Matumizi ya kitini
Vyama vya ushirika  » Kutenga nafasi ya kujadili, kutoa elimu na kutambua kwa pamoja suluhisho 

la changamoto zinazowakabili wanachama wa vyama vya ushirika, hasa wale 
waliotengwa zaidi.

 » Kutathmini athari za mabadiliko ya tabianchi katika shughuli za kibiashara za 
vyama vya ushirika, kukagua njia zilizopo za kukabiliana na athari hizo, na pia 
kutambua mikakati ya muda mrefu ya kuhimili. 

 » Kutathmini uongozi na miundo ya kufanya maamuzi, huku mianya ikizingatiwa na 
kushughulikiwa.

 »  Kutengeneza mpangilio wa hatua za kukabiliana na changamoto za shughuli 
za kibiashara zinazotokana na changamoto za kijinsia, masuala ya uongozi na 
changamoto za mabadiliko ya tabianchi.
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1. Kitini cha Sauti Ya Pamoja ni nini? 1. Kitini cha Sauti Ya Pamoja ni nini? 

Shirika Matumizi ya kitini
Serikali kuu

(ikijumuisha idara 
zinazowajibika katika 
masuala ya vyama vya 
ushirika, hali ya hewa, 
mazingira, jinsia na 
maendeleo ya vijana 
na wazee) 

 » Kutoa taarifa juu ya utoaji maamuzi katika ngazi zote ndani ya mashirika ili kutambua 
na kushawishi kwa ajili ya kuungwa mkono katika mikakati inayofaa ya mabadiliko 
ya tabianchi.

 » Kutekeleza sera za kijinsia na za mabadiliko ya tabianchi na programu zinazosaidia 
kuibuka kwa vyama jumuishi vya ushirika   vyenye uwezo wa kustahamili mabadiliko 
ya tabianchi. Kuanzisha mitazamo ya pamoja na kupunguza hali hatarishi ya makundi 
yaliyotengwa. 

 » Kutekeleza mipango kazi ya mabadiliko ya tabianchi na mikakati iliyowekwa ya 
kukabiliana na tabianchi pamoja na michango na mipango ya taifa iliyoundwa na 
serikali ya kuhimili suala hilo ikiunga mkono vyama vya ushirika shirikishi na uchumi 
unaostahamili makali ya tabianchi.

Mamlaka ya serikali 
za mitaa (LGAs)

(zinazowajibika katika 
masuala ya vyama 
vya ushirika, hali ya 
hewa, mazingira, jinsia 
maendeleo ya vijana 
na wazee)

 » Muongozo juu ya uelewa wa kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, kuratibu, 
kusimamia na kutekeleza mikakati ya kukabiliana na tabiachi vijijini.

 » Muongozo juu ya kukuza mbinu shirikishi na mfumo wa kutathmini ushirika 
miongoni wa wadau.

 » Kubuni mikakati ya kufanya kazi na vyama vya ushirika inayozingatia kupunguza 
athari za mabadiliko ya tabianchi.

 » Kutathmini masuala ya kijinsia na uwakilishi wa wanawake, wanaume na vijana 
katika uongozi na nafasi/vyeo vya kufanya maamuzi; Kuibua mbinu mahsusi na 
kupunguza hali hatarishi ya makundi yaliotengwa

 » Kuelekeza na kusaidia utekelezaji wa mipango ya kuhimili mabadiliko ya tabianchi, 
mipango ya maendeleo, sera na programu za wilaya na vijijini. 

Mashirika yasiyo ya 
kiserikali  

(Yanayosaidia 
vyama vya ushirika 
na biashara ndogo 
ndogo)

 » Kuanzisha misingi ya kukabiliana na masuala ya kijinsia na athari za tabianchi kwa 
ushirikiano wa vyama vya ushirika ili kuboresha utelekezaji wa programu. 

 » Kusaidia vyama vya ushirika kuweza kujumuisha masuala ya jinsia na jinsi ya 
kudhibiti athari za mabadiliko ya tabianchi katika kufanya maamuzi.

 » Kusaidia serikali za kitaifa kutathmini/kukagua athari za mabadiliko ya tabianchi kwa 
vyama vya ushirika.

 » Kuunga mkono serikali za nchi wahisani kutathmini mienendo ya jinsia, na mamlaka 
ya uongozi katika vyama vya ushirika; na kutambua mambo gani yanastahili katika 
kutatua changamoto.

Wafadhili na 
washirika katika 
maendeleo

 » Kujumuisha masuala ya jinsia, uongozi na tathmini ya hatari zinazoletwa na 
mabadiliko ya tabianchi katika programu za kiwango cha vijijini na kuhakikisha 
vipaumbele vya wanawake, wanaume na vijana yanasikilizwa kwa usawa na 
kushughulikiwa/kutatuliwa.

 » Kusaidia programu za ndani za washirika kujumuisha tathmini ya kijinsia, uongozi na 
athari za tabianchi, katika miundo ya programu zao.

 » Kutumia mapendekezo ya kitini hichi ili kuelekeza uboreshaji wa masuala ya jinsia, 
uongozi na vielelezo vya tabianchi katika programu za ushirika wa maendeleo.

Wasomi, Utafiti 
na taasisi za 
kimaendeleo

 » Kuelekeza zoezi la utafiti shirikishi katika mitazamo ya pamoja inayohusu mipango 
ya tabianchi, tafiti na uchambuzi wa awali.

 » Kuanzisha mtazamo wa pamoja kwa kushirikiana na mashirika, kutathmini vikwazo 
vya kijinsia na tabianchi na muundo wa uongozi wa shughuli za pamoja, na kufanya 
kazi pamoja ili kutoa shuluhisho. 

Taasisi za kifedha  » Kufahamisha programu ambazo zinatoa misaada ya kifedha kwa mashirika, 
zinazozingatia hali hatarishi za tabianchi na vikwazo vya kijinsia na suluhisho la 
kuzishughulikia changamaoto hizi.

 » Kuchangia zaidi katika usimamizi wa mikopo ya kifedha, mkopo na ruzuku 
zinazotolewa katika mashirika, kwa kutathmini miundo iliyopo ya utoaji wa maamuzi 
kwa pamoja, kuainisha mianya na hatua za kuishuhulikia.
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1. Kitini cha Sauti Ya Pamoja ni nini? 1. Kitini cha Sauti Ya Pamoja ni nini? 

Muda na rasilimali kiasi gani zinahitajika?
 Kitini hiki kinahitaji siku mbili ili kuyafanya 
mazoezi hayo manne, ingawa hii inategemea na 
kuwepo kwa vyumba viwili tofauti vya wanaume na 
wanawake, ili kuendesha mikutano yao sambamba. 
Iwapo nafasi haitoshi katika chumba kimoja, basi 
huenda zikahitajika siku tatu. Tungependekeza pia 
siku ya kupanga na siku ya kutoa mafunzo kwa 
wafanyakazi kabla ya warsha na siku inayofuata ya 
kutoa maelezo na maagizo. Kwa hivyo inawezekana 

kufanya shughuli nzima katika muda wa wiki moja. 
Siku tano hadi saba zaidi zinapaswa pia kutengwa 
ili kutayarisha ripoti ya mwisho.

Jadweli la pili limeorodhesha rasilimali zinazohitajika 
kufanyia mazoezi kitini hichi na ratiba ya muda wa 
siku mbili au tatu inapatikana katika sehemu ya pili 
ya viambatanisho.

Jadweli la 2. Rasilimali watu zinazohitajika kuendesha shughuli za kitini cha Sauti ya Pamoja

Idadi Maelezo Jukumu/Wajibu

4 Waelekezaji
(wanaume 2, wanawake 2)

Kuongoza na kuelekeza mazoezi katika kila kikundi (wanawake, 
wanaume, wasichana na wavulana), na vile vile makubaliano ya 
vikundi.

4 Wachukuaji taarifa 
(wanaume 2, wanawake 2)

Kuchukua taarifa kwa kina wakati wa kila zoezi; na kuchukua 
matokeo na kupiga picha, chati na michoro. Vile vile, mchukuaji 
taarifa mmoja ana jukumu la ziada la kukusanya taarifa na 
kuandika ripoti ya mwisho.

1 Meneja Kusimamia mchakato mzima na mazoezi (hasa yanapofanyika 
wakati mmoja/sambamba) ili kuhakikisha zoezi linafanywa kwa 
wepesi; kutoa msaada wa ziada kwa waelekezaji na wachukuaji 
taarifa inapohitajika.

Kuchukua maelezo muhimu na kuipitia ripoti.

2 Wanaotafsiri  
(kama wanahitajika 
mwanamke 1, mwanamme 1)

Kusaidia katika kutafsiri iwapo lugha ya wenyeji itakuwa tofauti 
na ya waelekezaji, wachukuaji taarifa au meneja

Kimsingi, kila kikundi (wanawake, wanaume, 
wavulana, wasichana) kinafaa kuwa na washiriki 
takriban kumi, hii inamaanisha kuwa, katika kipindi 
hichi cha mazoezi, waratibu watajihusisha na takriban 
watu 40. Inapendekezwa kuwa, mazoezi haya 
yafanywe karibu sana na jamii iwezekanavyo, kwa 
kutambua na kuteua mahali, kwa mfano, kama shule 
ya mtaani, katika ofisi au eneo jingine linalofaa ndani 
ya jamii ambalo linaweza kupatikana na kila mtu 
kwa urahisi ili kuwawezesha kutimiza shughuli na 
majukumu yao ya kila siku. Kwa upande wa gharama, 
kiambatanisho cha tatu kinawasilisha bajeti kwa 

kuzingatia gharama halisi walizotumia waandishi 
walipofanya jaribio hili Zanzibar mwishoni mwa 
mwaka 2019.

Hii inaonyesha muongozo usio rasmi wa gharama 
na vitu muhimu vya kuzingatiwa, zikiwemo gharama 
za usafiri, fedha ya kuwawezesha washiriki, mipango 
ya chakula cha mchana na gharama za kutafsiri. 
Gharama hizi bila shaka zitatofautiana kulingana 
na eneo na mambo yanayopatikana sehemu 
itakayofanyika shughuli hiyo. (vijijini / ofisi za vyama 
vya ushirika/ ukumbi / shule).  
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2. Kitini cha Sauti ya Pamoja: Muongozo wa hatua kwa hatua 2. Kitini cha Sauti ya Pamoja: Muongozo wa hatua kwa hatua 

2. Kitini cha Sauti ya Pamoja: 
Muongozo wa hatua kwa hatua 

Mazoezi manne yaliyoorodheshwa hapa chini (uchambuzi wa kijinsia, 
tathmini ya athari za mabadiliko ya tabianchi, mpango wa hatua za vyama 
vya ushirika, na uchambuzi wa uongozi) yamewasilishwa kwa muundo wa 
utendaji wenye muongozo wa hatua kwa hatua. Muongozo huu unakusudia 
kuwa rahisi kuufuatilia kadri iwezekanavyo, na umejumuisha picha za 
vielelezo na pia vidokezo vya vitendo/uhalisia. Waelekezaji, wachukuaji 
taarifa na waandaaji wamealikwa kutumia Orodha ya Maneno / Maneno 
yaliyotumika ya misamiati iliyoko kwenye kiambatanisho cha kwanza.
Baada ya kufika kwenye ukumbi, waelekezaji 
wanapaswa kukutana na vikundi kazi vyao ili kufanya 
zoezi la kwanza na la pili. Haya yatekelezwe/yafanyike 
katika vikundi kazi tofauti vya wanawake, wanaume, 
wavulana na wasichana, kila kikundi kikiwa na watu 
wasiozidi 10-12.

Waelekezaji na wachukuaji taarifa wanaume 
wanapaswa kujiunga na vikundi kazi vya wanaume, 
ilhali waelekezaji na wachukuaji taarifa wanawake 
wanapaswa kujiunga na vikundi kazi vya wanawake. 
Kama muelekezaji, ni muhimu kuwafanya washiriki 
kujihisi wako huru kuanzia mwanzo. Hivyo basi, katika 
kufanya utangulizi, muelekezaji anafaa:

 » Kuanza kwa kujitambulisha mwenyewe na shirika 
analofanyia kazi kabla ya kuwaomba washiriki 
kufanya hivyo.

 » Kueleza sababu ya wao na wachukuaji taarifa 
kuwepo hapo na lengo kuu la mazoezi haya- ikiwa 
ni kutekeleza sera/ programu au utafiti. Muelekezaji 
anapaswa awe mwangalifu asije akaibua matarajio 
yasiyo ya kweli, lakini badala yake kuwa muaminifu 
kuhusu athari tegemezi za matokeo ya kazi hii.

 » Kusisitiza kuwa kitini hiki kinalenga kutengeneza 
nafasi ya kila mmoja kusikilizwa, na kinahusisha 
kufanya kazi na wanachama wote wa mashirika ili 
kuchukua taaluma yao. 

 » Kuwashukuru washiriki kwa muda wao na 
kuwaeleza kuwa hii ni nafasi salama. Hii 
inamaanisha kuwa mchango wao wote utabakia 
kuwa siri, na hakuna majibu sawa au yasiyokuwa 

sawa. Washiriki wanafaa kuarifiwa kuwa kushiriki 
katika mazoezi/majaribio haya ni kwa hiari yao, na 
wana uhuru wa kuondoka wakati wowote.

 » Kuwauliza washiriki iwapo wana maswali yoyote 
kabla ya majaribio/mazoezi kuanza. 

Shughuli ya kwanza muhimu ni kukubaliana 
kuhusu kanuni za kimsingi kwa kila mmoja, 
ambazo zinafaa zifuatwe wakati wa zoezi hili.

 » Washiriki wanaombwa kupendekeza kanuni hizi 
za kimsingi. Mifano inaweza kuwa: “Usimkatize 
mtu mwingine anapozungumza.” “Heshimu maoni 
ya watu wengine hata kama hamkubaliani”; au 
“Majadiliano yote yabakie kuwa na usiri na usitoe 
habari yoyote nje ya chumba hiki.”

 » Hii itasaidia kuwaweka washiriki katika hali ya 
utulivu na kuhakikisha kuwa kila mmoja anazitii 
kanuni hizo, hivyo basi kuwa na nafasi nzuri na 
salama inayomhusisha kila mtu, na itakayokuwa 
muhimu kwa mazoezi yatakayofuata.

 » Mapendekezo yanafaa kuandikwa kwenye chati na 
kubakia yakionekana katika kipindi chote cha zoezi.

Kidokezo kwa muelekezaji:
Inapendekezwa kuwa waelekezaji na wachukuaji 
habari wanawake, wafanye kazi na vikundi vya 
wanawake na wasichana, vile vile waelekezaji na 
wachukuaji habari wanaume wafanye kazi na vikundi 
vya wanaume na wavulana. Hii husaidia kujenga 
nafasi nzuri na salama kwa ajili ya majadiliano.
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2. Kitini cha Sauti ya Pamoja: Muongozo wa hatua kwa hatua 2. Kitini cha Sauti ya Pamoja: Muongozo wa hatua kwa hatua 

Zoezi la Kwanza: Uchambuzi wa Kijinsia.
Muhtasari: Zoezi la kwanza linahusu 
kufanya uchambuzi wa shughuli za 
ushirika, kuanzia mwanzo kabisa katika 
uzalishaji, hadi utengenezaji/usindikaji na 
uuzaji wa bidhaa (kama ni mahsusi), kwa 
kutumia michoro iliyochorwa kwa kipindi 
maalumu. Lengo la kufanya hivi ni kubaini 
nani anayehusika katika kila shughuli 
(wanaume, wanawake, wavulana, wasichana 
au mchanganyiko wa kila kikundi), nani 
anayewajibika kutoa maamuzi, na anaedhibiti 
rasilimali. Kisha kila kikundi kinaalikwa 
kutafakari yaliyojadiliwa, kufikiri kuhusu 
changamoto zozote mahsusi zinazokumba 
kikundi hicho, na kutambua suluhisho.

Malengo:

 » Kuelewa shughuli mbali mbali ambazo shirika 
linajihusisha nazo kama sehemu ya kazi yake.

 » Kuelewa majukumu ambayo wanawake, 
wanaume, wavulana na wasichana wanaweza 
kutekeleza katika kila shughuli, hasa 
nani anahusika katika kila shughuli, nani 
anayefanya maamuzi, na nani anayedhibiti 
rasilimali.

 » Kutafakari na kutathmini kuhusu uchambuzi 
uliofanyika, pamoja na majadiliano ya 
changamoto zozote maalum zilizowakumba 
waliokuwa kwenye vikundi na uwezekano wa 
kuwepo kwa njia za kukabiliana nazo.

Muongozo wa hatua 
kwa hatua:
1.  Kwa kutumia chati au ubao, muelekezaji achore 

mstari wa mlalo (kutoka kushoto kwenda kulia) 
kwenye karatasi huku akieleza kuwa mstari huu 
unawakilisha kipindi cha utekelezaji wa shughuli 
ambazo shirika linajihusisha nazo kama sehemu ya 
biashara/jukumu lake.

2.  Muelekezaji atawauliza washiriki wa vikundi kupitia 
shughuli zinazohusika katika kutengeneza bidhaa 
zao, hatua kwa hatua  na pia katika utaratibu na 
mfuatano kuanzia uzalishaji hadi utengenezaji na 
uuzaji (iwapo ni muhimu kwa mfano baadhi ya 
vyama vya ushirika huenda vikawa vinahusika tu 
katika uzalishaji wa bidhaa zao, kisha kuzipitisha 
kwa ushirika mwengine au watu binafsi ili 
kuzitengeneza/kuzifanyia usindikaji au kuziuza). 
Wahusika wanakaribishwa kuchora kila shughuli 
kwenye kipindi cha utekelezaji, ili kuhakikisha 
kuwa kila mtu anaelewa, na picha hiyo inachorwa 
kutokana na mtazamo/ufahamu wao (Picha ya 1/ 
mchoro wa 1). Washiriki/wahusika wanapaswa 
kuhakikishiwa kwamba sio lazima michoro hiyo 
kuwa timilifu/kamili na kwamba michoro rahisi ni 
sawa na inakubaliwa. Kupiga makofi au kutumia 
mbinu ya kumsifu mshiriki inaweza kutumiwa 
kuwahimiza wale ambao wanajitolea.

Kidokezo kwa muelekezaji:
Ili kuwajumuisha washiriki ambao hawawezi kusoma 
ama kuandika, picha zinapaswa kuchorwa kwa 
kila shughuli. Washiriki wanaalikwa kujitokeza na 
kuchora picha kwenye kipindi cha utekelezaji ili 
kuhakikisha kuwa wanachora kutokana na mtazamo 
wao wenyewe. Iwapo mshiriki hataki kuchora 
ama hahisi salama kuchora, muelekezaji anaweza 
kuchora picha hiyo chini ya uelekezi wa mshiriki.
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Picha/mchoro 1. Mshiriki anachora shughuli/matukio yanayohusika katika shughuli za shirika, 
kwenye kipindi cha utekelezaji  

3.  Muelekezaji hukagua na kuhakikisha kuwa 
shughuli zote zimechukuliwa kabla ya kuendelea 
na hatua inayofuata. Hakuna kikomo kwa idadi 
ya shughuli, ingawa shughuli 8-12 zinatarajiwa. 

Ikibidi, ratiba ya muda inaweza kuendelezwa kwa 
kuongezea chati zaidi. Kipindi cha utekelezaji 
chenyewe sasa kinafaa kufanana kama mchoro 
wa picha ya 2.

Picha ya 2. Kipindi cha utekelezaji shughuli kimechorwa kama picha kutoka kushoto kuenda kulia

4.  Kwa kutumia kipindi cha utekelezaji na kuenda 
katika shughuli ya kwanza, muelekezaji anauliza 
washiriki: Nani anahusika katika shughuli 
hii? Hawa wanaweza kuwa wanaume, wanawake, 
wavulana wasichana au mchanganyiko katika 
kila kikundi, na wanapaswa kuchukua taarifa 
ya kila shughuli. Tena, kwa faida ya wale ambao 
hawawezi kusoma au kuandika, inapendekezwa 
kwamba michoro itumiwe kuwakilisha vikundi 
hivi. Kwa mfano, endapo wasichana na wavulana 
wanahusika katika ‘upandaji wa mbegu’ basi picha 
ya mvulana na msichana inapaswa kuchorwa chini 
ya shughuli hiyo kwenye kipindi cha utekelezaji.

5. Kwa kutumia kipindi cha utekelezaji na kubakia 
kwenye shughuli hiyo, muelekezaji anauliza 
washiriki: Nani anafanya maamuzi katika 
shughuli hii? Kwa kutumia kielelezo cha 
karatasi kutambua waamuzi. Kwa mfano, katika 
mfano uliotolewa katika picha ya 3 (a) na 3 (b), 
kila mmoja atakayeshiriki katika kutoa maamuzi, 
amechorewa alama ya duara.



15www.iied.org

2. Kitini cha Sauti ya Pamoja: Muongozo wa hatua kwa hatua 2. Kitini cha Sauti ya Pamoja: Muongozo wa hatua kwa hatua 

6.  Kwa kutumia kipindi cha utekelezaji na kubakia 
kwenye shughuli hiyo, muelekezaji awaulize 
washiriki: Nani anayedhibiti rasilimali 
katika shughuli hii? Kwa kutumia kielelezo 
cha karatasi kutambua msimamizi wa rasilimali. 
Kwa mfano, katika mfano uliotolewa katika 
picha ya 3 (a) na 3 (b), weka mstari kwa yeyote 
anayedhibiti rasilimali.

Picha 3 (a) Mshiriki anachora mtu anayehusika katika kila shughuli, anachora duara kwa anayefanya 
maamuzi, na anapigia mstari anayedhibiti rasilimali.  Picha ya 3 (b) inaonyesha shughuli ya ‘kuvuna’ 
kudhihirisha kuwa wanaume, wanawake, wavulana na wasichana wanahusika, ingawa ni wanaume tu 
wanaofanya maamuzi (wamechorewa duara) na wanaodhibiti rasilimali (wamepigiwa mstari)

7. Hatua ya 4-6 zinarudiwa katika kila shughuli. Hili likishafanywa, kipindi cha utekelezaji kinapaswa kufanana 
kama mchoro uliopo katika picha ya 4.

ME: 
Wanaume

me: 
Wavulana

KE: 
Wanawake

ke: 
Wasichana

Kuliko kuandika Mwanamme, Mwanamke, Msichana 
na Mvulana au ME, KE, me, ke Matumizi ya Picha 
yanaweza kutumika kuwakilisha makundi haya manne 
na kwa namna hii itasaidia hata wale wasioweza 
kusoma na kuandika.
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Picha ya 4. Kipindi cha utekelezaji kinachoonesha anayehusika katika shughuli za ushirika, 
anayefanya maamuzi na anayedhibiti rasilimali

8. Muelekezaji atawauliza washiriki kufikiria kuhusu 
picha zilizopo kipindi cha utekelezaji hasa 
anayehusika katika shughuli zao za ushirika, 
anayefanya maamuzi na anayedhibiti rasilimali. 
Zaidi ya hayo, wanapaswa kuulizwa kujadili 
changamoto ambazo kutokana na mtazamo 
wao kulingana na vikundi, (kwa mfano kama 
wasichana au kama wanawake), wanakabiliana 
nazo katika kufanya shughuli zao za kibiashara, 
hasa katika kufanya maamuzi na kudhibiti 
rasilimali. Changamoto hizi si lazima ziwe na 
uhusiano na shughuli fulani, bali zinaweza kuwa 
changamoto za kijumla za kila siku zinazowakumba 
kama kikundi ndani ya ushirika. Changamoto 
hizi zikishagunduliwa washiriki wanaulizwa 

kujadili suluhisho lolote ambalo wanaweza kuwa 
nalo. Changamoto hizi na suluhisho zinaweza 
kuchukuliwa kwa kuandika kwenye chati ili kila mtu 
aone (Tazama picha ya 5).

9. Muelekezaji atatoa kwa muhtasari changamoto 
na suluhisho zilizojadiliwa, kisha atauliza vikundi 
kuorodhesha changamoto tatu kuu na suluhisho 
kulingana na umuhimu wanaouona. Kisha 
zitawasilishwa kwa vikundi vyote katika zoezi 
la 3, bila kutaja majina. Muelekezaji anaweza 
kurahisisha au kutia alama ya nyota karibu 
ya changamoto na suluhisho hizo tatu kuu, ili 
kurahisisha mambo wakati wa kukagua/kupitia 
habari hii baadae (picha ya 5).
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2. Kitini cha Sauti ya Pamoja: Muongozo wa hatua kwa hatua 2. Kitini cha Sauti ya Pamoja: Muongozo wa hatua kwa hatua 

Picha ya 5. Orodha ya changamoto na suluhisho kwenye chati, na changamoto tatu kuu zikiwa 
zimewekewa alama ya vyema/ndio

10.  Muelekezaji atawashukuru washiriki kwa  
kazi nzuri.  Kabla ya kuendelea na zoezi la 2  
na kikundi hicho, washiriki wana chaguo la  
kuwa na mapumziko au kiburudisho cha 
kupunguza uchovu.

Changamoto Suluhisho

Vijana hawashirikishwi katika 
kufanya maamuzi 

Kuomba kikundi kuwashirikishe vijana katika 
nyanja zote za biashara hasa hasakatika 
kkutoa maamuzi

Mbolea za kisasa ni ghali 
sana kuzinunua

Kutengeneza na Kutumia mbolea za kawaida / 
za kale 

Vijana hawana fursa ya 
kumiliki ardhi 

Serikali na watu wazima waweze kusaidi vijana 
kupata sehemu na ardhi ya kupanda mimea yao

Ukosefu wa Ujuzi na taaluma 
ya jinsi gani ya ukuzaji wa 
bidhaa  

Wazee waweze kuifikisha taaluma na ujuzi 
wanaoupata kwenyee mafunzo na mikutano

Ukosefu wa vifaa vya 
usafirishaji wa bidhaa 

Utaratibu wa kuazimana na kubadilishana kwa 
vifaa kwa mfano mabaro ndani ya ushirika. 
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Zoezi la 2. Kutathmini Athari za 
Mabadilko ya Tabianchi 

Muhtasari: Zoezi la 2 linaendelezwa kutoka 
zoezi la kwanza, kwa kutumia ratiba hiyo ya 
shughuli kutambua athari kuu za mabadiliko 
ya tabianchi zinazoathiri shughuli za ushirika. 
Athari hizi zinachorwa kwenye kipindi cha 
utekelezaji na kupangwa kwenye safu zikianza 
na zile ndogo ndogo hadi ambazo zina hatari 
kubwa, kisha washiriki wanaulizwa kufikiri 
kuhusu mikakati iliyopo ya kukabiliana na athari 
hizo vile vile kutambua suluhisho stahamilivu la 
muda mrefu.

Malengo:

 › Kubaini /kutambua athari kuu za mabadiliko 
ya tabianchi (kwa mfano, ukame, mvua kubwa, 
mafuriko, kupanda kwa kiwango cha maji katika 
bahari) na kuathirika kwa shughuli za kikundi.

 › Kuorodhesha athari za mabadiliko ya 
tabianchi ukianza na zile ambazo zina hatari 
ndogo ndogo hadi zile ambazo zina hatari kubwa.

 › Kutambua / kujua mbinu za muda mfupi zilizopo 
na vilevile mapendekezo yoyote ya mbinu za 
muda mrefu za kukabiliana na athari hizo.

Muongozo wa hatua 
kwa hatua:
1.  Vikundi pamoja na kipindi cha utekelezaji 

kilichotumiwa katika zoezi la 1 vitabakia kutumika;

2.  Kwa kutumia kipindi cha utekelezaji, muelekezaji 
atapitia kila shughuli kwa wakati wake na 
kuwauliza washiriki kutambua- kulingana na 
matukio yao ya awali na ya sasa- athari za 
mabadiliko ya tabianchi zozote zinazoathiri 
shughuli fulani.

3.  Washiriki wanaalikwa kuchora picha inayowakilisha 
athari hiyo (kwa mfano, jua kuwakilisha ukame au 
kiangazi, mvua/mawingu kuwakilisha mvua kubwa) 
katika kila shughuli (Kwa mfano picha 6).

Picha 6. Mchoro wa mawingu ya mvua 
yanayowakilisha ‘mvua kubwa’ umechorewa 
kuonesha ‘shughuli’ ya kupalilia katika kipindi 
cha utekelezaji

4.  Baada ya athari zote kuchukuliwa, muelekezaji 
anawaalika washiriki kupanga kila hatari kwenye 
kipimo cha 1-5, 1 ikiwakilisha athari kwa kiwango 
cha hatari/athari ndogo kwao, na 5 ikiwakilisha 
athari kwa kiwango kikubwa zaidi. Nambari hii 
inaandikwa karibu na picha ya hatari hiyo. Kipindi 
cha utekelezaji kinapaswa kufanana na mchoro 
katika picha ya 7.
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Picha ya 7. Kipindi cha utekelezaji, baada ya hatari ya hali ya anga kuathiri shughuli za ushirika, 
imechorwa na kupangwa kwenye safu

5.  Muelekezaji anapitia kipindi cha utekelezaji, 
huku akiwauliza washiriki ni mikakati gani ya 
muda mfupi iliyopo ya kukabiliana na hatari 
zilizopo kwa sasa ili kukabiliana na kila hatari 
iliyotambuliwa, na iwapo zinafanya kazi au la, huku 
akiandika kwenye chati mbinu za kukabiliana na 
hatari zinaweza kuchukuliwa kumaanisha hatua 
zozote zinazochukuliwa na ushirika kushughulikia, 
na kukabiliana na hatari kubwa kwa muda mfupi.

6.  Muelekezaji anawauliza washiriki iwapo kuna 
mikakati yoyote ya muda mrefu ambayo 
inaweza kupunguza hatari zinazowakumba ambazo 
wangependa kuzitumia.   Vilevile, mbinu za muda 

mrefu zinaweza kuchukuliwa na mikakati ya mda 
mfupi kwenye chati. 

7.  Muelekezaji atawauliza washiriki kupanga kwenye 
safu hatari tatu kuu na suluhisho la muda 
mrefu kulingana na umuhimu wanaouona unafaa 
kuuchukua kwa hatari hizo. Kisha zitawasilishwa 
kwa kikundi wakati wa zoezi la 3 bila kutaja/
kuhusisha majina ya washiriki. 

8.  Hii inakamilisha shughuli za kikundi hichi. 
Muelekezaji anapaswa kuwashukuru washiriki kwa 
mchango wao muhimu katika mazoezi yote mawili, 
la 1 na 2.
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Zoezi la Marudio: Kutafakari na 
Matayarisho
Baada ya mazoezi la kwanza na la pili kukakamilika 
katika vikundi vyote vinne, waelekezaji na wachukuaji 
taarifa wanapaswa kukutana ili kujitayarisha kwa zoezi 
la tatu na  nne. Wakati huu ndipo vikundi vyote vinne-
vya wanaume, wanawake, wasichana na wavulana-
vitaletwa pamoja ili kusikia changamoto zote kwa 
ujumla zinazowakumba wanachama wa vyama vya 
ushirika, na kukubaliana   na mpango kazi wa ushirika 
ili kutatua changamoto hizo.

Muongozo wa hatua kwa 
hatua:
1. Katika kujitayarisha kwa ajili ya zoezi la tatu na 

nne, waelekezaji na wachukuaji taarifa wanapaswa 
kutayarisha changamoto ‘kuu tatu’ na suluhisho 
kwenye chati zilizotambuliwa katika zoezi la 
kwanza (Jadweli 3).

2. Changamoto mbali mbali na suluhisho 
zilizotambuliwa na vikundi hivyo vinne zinapaswa 
kuchanganywa kwenye chati. Kwa mfano, 
changamoto ya kwanza inaweza kuchukuliwa 
kutoka katika kikundi cha wanawake, huku 
changamoto ya pili ikitoka katika kikundi 
cha wavulana, na kadhalika. Marejeo yoyote 
yasifanywe kuhusu kikundi kilichotambua 
hoja fulani. Hii inahakikisha kuwa hoja hizi 
zinawasilishwa kwa ujumla kama changamoto 
zinazokumba wanachama wa vyama vya 
ushirika, badala ya kukitenga kikundi kimoja na 
kukihusisha na changamoto fulani. Hii husaidia 
kuepusha watu kujihusisha zaidi na changamoto 
moja kuliko nyengine, hivyo basi kuhakikisha 
mtazamo wa jumla wa changamoto zinazokumba 
vyama vya ushirika.

Jadweli 3. Mfano wa chati ya kurekodi changamoto na suluhisho zilizotambuliwa katika zoezi la 1

3. Zoezi lililosawa na zoezi lililopita linafaa kufanyiwa 
kwa kutumia mbinu za ‘kwanza tatu’ za muda 
mfupi na za muda mrefu na mikakati ya kuhimili, 
zilizobuniwa wakati wa zoezi la 2. Mbinu hizi 
zinapaswa kuorodheshwa kwenye chati jengine 
(jadweli la 4).

Changamoto Suluhisho zilizopendekezwa

Kuwasiliana mapema kuhusu muda wa 
mikutano 

Mawasiliano kuhusu muda wa 
mikutano yafanywe mapema kabla ya 
mkutano

Kutohusishwa katika kufanya maamuzi
Kufanya uchaguzi katika nafasi za 
mwenyekiti na naibu mwenyekiti 
katika kila jinsia

Wizi wa bidhaa Kamati za ulinzi kuundwa ili kulinda 
bidhaa dhidi ya wizi

Ukosefu wa stadi na maarifa ya kuhusika 
kikamilifu katika shughuli za biashara

Wazee kutoa maarifa kwa vijana 
baada ya   mkutano mkuu
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Jadweli la 4. Mfano wa chati ya kurekodi mbinu za muda mfupi na za muda mrefu zilizotambuliwa 
katika zoezi la 2

4. Vilevile, mikakati tofauti ya muda mfupi na ya 
muda mrefu, inapaswa kuchanganywa kwenye 
chati, bila kukitaja kikundi kilichotoa hoja fulani 
(isipokuwa kama ni wazi katika hoja yenyewe na 
haiwezi kuepukwa).

5. Katika mazoezi yote mawili, la kwanza la pili, 
kuna uwezekano kuwa baadhi ya vikundi 
vilitambua hoja zinazofanana. Iwapo ni hivyo, hoja 
zinazofanana zinaweza kujumuishwa kuwa hoja 
moja, badala ya kuandika mara nyingi na kujirudia.

6. Baada ya kutengeneza chati, zinapaswa kuwekwa 
vizuri, kwa matayarisho ya zoezi la 3.

Mikakati ya muda mfupi ya 
kukabiliana na athari

Mikakati ya muda mrefu ya kukabiliana 
na athari

Mimea inapoharibiwa na ukame 
wanapanda mimea mingine

Uwezekano wa umwagiliaji maji ili mimea 
iendelee kukua muda wa ukame 

Kusubiri hadi kusita kwa mvua 
kabla ya kuendelea na shughuli za 
kibiashara

Vifaa na mavazi ya kujikinga ili 
kuendelea na shughuli hata wakati wa 
mvua kubwa

Upepo mkali kupeperusha na kuharibu 
mimea, wanapanda mingine 

kupanda miti ili kukinga mimea na miche 
kutokana na upepo mkali
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2. Kitini cha Sauti ya Pamoja: Muongozo wa hatua kwa hatua 2. Kitini cha Sauti ya Pamoja: Muongozo wa hatua kwa hatua 

Zoezi la Tatu: Mpango wa Hatua za Ushirika
Muhtasari: Katika zoezi la 3, vikundi vyote 
vinne vinawekwa pamoja katika chumba kimoja 
ili kusikiliza muhtasari wa mambo makuu na 
muhimu, changamoto na suluhisho kama 
ilivyojadiliwa katika zoezi la 1 na 2,  vilevile hatari 
kuu za mabadiliko ya tabianchi zilizotambuliwa na 
mikakati ya muda mrefu za mikakati ya kuhimili 
hatari hizo. Mkutano wa pamoja unawezesha 
kikundi kusikiliza kwa ujumla changamoto 
zinazowakumba wanachama wao, kabla ya 
kukubaliana kuhusu hatua zitakazochukuliwa ili 
kuzikabili, atakayewajibika kwa hatua kama hizi, 
na muda wa watakaochukua kukamilisha.

Malengo:

 » Vikundi vyote visikilize mambo muhimu na 
changamoto zinazowakumba wanachama 
wa ushirika kuhusiana na shughuli 
zao za kibiashara, na vilevile, suluhisho 
zilizopendekezwa ili kukabiliana na 
changamoto hizi.

 » Vikundi vyote visikilize athari zinazotokana 
na mabadiliko ya tabianchi zilizotambuliwa 
na wanachama wa mashirika na mbinu za 
muda mrefu zilizopendekezwa ili kukabiliana 
na hatari hizi.

 » Wanachama wote watafakari kuhusu 
changamoto hizi, kwa misingi ya maridhiano/
makubaliano, wakubaliane na mpango wa 
hatua thabiti ya ushirika, wakizingatia hatua 
za wazi na atakayewajibika.

 »

Kidokezo kwa 
muelekezaji:

Wakati wa zoezi la 3 na 4, inapendekezwa 
kuwa waelekezaji wote wawili, wahusike/
wasaidie katika majadiliano ya pamoja  

Utangulizi:

 » Waelekezaji wataanza kwa kuwashukuru 
washiriki wote kwa muda wao na mchango wao 
katika zoezi la kwanza na pili, kisha waeleze kuwa 
lengo la mazoezi ya leo ni kusikiliza muhtasari 
wa mambo muhimu, changamoto na suluhisho 
kutoka katika vikundi vyote.

 » Ni muhimu kuwakumbusha washiriki katika 
kiwango hiki ( na kuendelea kusisitiza 
inapohitajika) kuwa lengo kuu la mazoezi haya ni 
kuhakikisha kuwa sauti zote zinasikika na kuletwa 
pamoja katika harakati za kutafuta suluhu 
ambayo ni bora kwa kila mtu.

 » Endapo maelezo zaidi yatahitajika kuhusu 
umuhimu wa mazoezi haya, waelekezaji 
wanaweza kueleza kuwa ushirika huwa wenye 
tija mno wakati ambapo wanachama wanaweza 
kuchangia kikamilifu, na kwamba ushirikiano ni 
njia muafaka ya kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi. Zaidi ya hayo, inaweza kuongezewa 
kuwa, sera za serikali- na vile vile mashirika ya 
nje yanayotoa msaada na mipango/programu ya 
maendeleo-husisistiza mara nyingi umuhimu wa 
vyama vya ushirika vyenye usawa na umoja.

 » Kwa kuwa hii ndiyo mara ya kwanza ambayo 
vikundi vyote vitakuwa vimeletwa pamoja, ni 
muhimu kuwa waelekezaji watadhibiti mkinzano 
wa madaraka katika mjadala. Hivyo, iwekwe wazi 
mwanzoni kuwa mazoezi haya yanalenga kusikia 
kutoka kwa vikundi vyote vilivyopo, na kwamba 
kila sauti inakaribishwa na inathaminiwa wakati 
wa majadiliano.
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Muongozo wa hatua kwa hatua:
1. Waelekezaji wataanza kwa kuwashukuru 

wahusika kwa mchango wao katika zoezi la 1 na 
2, kisha wataeleza kwa muhtasari lengo la siku na 
muda unaohitajika kwa mazoezi haya.

2. Waelekezaji wana chaguo la kumualika mshiriki 
mmoja au wawili kuwasomea wengine muhtasari 
wa changamoto na suluhisho kwenye chati (hii 

ni orodha ya mchanganyiko wa changamoto 
tatu kuu na suluhisho zilizotolewa na vikundi 
katika zoezi la 1); kwa hivyo, hoja zinapaswa 
kuorodheshwa hadi 12, kutegemea kiwango cha 
mwingiliano kati ya mapendekezo ya makundi). 
Iwapo hakuna anayetaka kujitolea, muelekezaji 
anaweza kuwasomea muhtasari huu.

Picha ya 8. Katika zoezi la 3 na 4, muelekezaji mwanamume na mwanamke wanapaswa kuongoza 
majadiliano

3.  Waelekezaji watapitia kila changamoto na 
suluhisho kwa wakati, huku wakiwaalika washiriki 
kujadili na kukubaliana hatua watakazochukua 
katika kuitatua. Waelekezaji wote, wanaume kwa 
wanawake lazima wakumbuke mabadiliko katika 
vikundi na hasa, wahimize kuwepo kwa nafasi/
muda wa wanawake na vijana kuzungumza. 
Ni muhimu kuwa majadiliano yasitawaliwe na 
kikundi kimoja au watu fulani. 

4.  Waelekezaji waorodheshe matendo 
yaliyokubaliwa katika ‘mpango kazi wa ushirika’ 
kwenye chati. Mkazo uwe katika kutambua 
hatua zinazoonekana ambazo wanachama wa 
ushirika wanaweza kutekeleza. Iwapo kuna hatua 
ambazo zinahitaji usaidizi kutoka nje, wanachama 
wanapaswa kuchagua mtu katika ushirika 
atakayewajibikia kuulizia msaada kama huu (kwa 
mfano, kutoka serikalini). kwa madhumuni ya 
ufuatiliaji, ni vyema kuingiza katika kipindi cha 
utekelezaji na kuonyesha wazi wakati ambapo 
tendo lazima likamilishwe (Jadweli la 5). 

Picha na: Jumuiko la Mabadiliko ya Tabianchi Zanzibar- ZACCA
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Jadweli la 5. Mfano wa hatua za kuchukua katika mpango wa ushirika

5.  Zoezi lenyewe linafaa kurudiwa kwa mikakati ya 
muda mfupi na ile ya muda mrefu iliyotambuliwa 
katika zoezi la 2, huku mambo matatu makuu 
yaliyoorodheshwa kutoka katika kila kikundi, 
na kumwalika anayeweza kujitolea kuwasomea 
wengine muhtasari huo. Iwapo hakuna 
anayejitolea muelekezaji anaweza kuwasomea 
muhtasari huo.

6.  Waelekezaji kupitia kila mikakati ya muda mfupi 
na ile ya muda mrefu moja baada ya nyingine 
na kualika ushirika kujadili na kukubaliana 
kuhusu hatua watakayochukua kukabiliana na 
changamoto hii. Tena, wakati majadiliano haya 
yanapoendelea, waelekezaji wote wanawake na 
wanaume lazima wafahamu mabadiliko katika 
vikundi na hasa kuhamasisha kuwepo kwa 
nafasi za wanawake na vijana kuzungumza, ili 
majadiliano yasitawaliwe na kikundi kimoja au 
watu fulani tu.

7.  Waelekezaji wataendelea kuorodhesha hatua 
zilizokubaliwa kwenye ‘mpango wa hatua za 

ushirika’ huku wakisisitiza utambuzi wa hatua 
zinazooonekana na suluhisho, na kubainisha 
atakayewajibika na wakati ambapo tendo hilo 
linafaa kutekelezwa.

8.  Changamoto zote zikishajadiliwa na matendo 
yanayostahili kujumuishwa kwenye ‘mpango kazi 
wa ushirika’ waelekezaji waulize jinsi ambavyo 
tathmini na ufuatiliaji wa matendo haya unaweza 
kufanyika ili kuhakikisha kuwa matendo haya 
yametekelezwa. Waelekezaji wanapaswa kuuliza 
atakayewajibika kufanikisha mpango huo kwa 
changamoto zozote mpya zinazohitaji kuzingatiwa. 
Mapendekezo yatolewe kuhusu anayestahili 
kufuatilia na kufanikisha mpango wa hatua za 
ushirika na makubaliano kuafikiwa kuhusu mara 
ngapi haya yanapaswa kufanywa (Kwa mfano, 
baada ya kila miaka miwili).

9.  Waelekezaji wawashukuru washiriki kwa 
mchango wao, na sasa wana chaguo la kwenda 
mapumziko mafupi ama kiburudisho kabla ya 
kuanza zoezi la 4

Hatua za kuchukua Nani Anayehusika Kufikia lini?

Wanachama wote kupokea 
memo/taarifa/habari kuhusu 
wakati wa mkutano wa ushirika, 
angalau siku moja kabla.

Katibu Kuanzia wiki ijayo

Wazee kutoa maarifa na stadi 
za kiufundi kwa vijana

Kamati ya elimu Saa moja baada 
ya kikao cha 
mkutano mkuu

Kutumia fedha za hazina ya ili 
kushona mavazi ya kujikinga na   
kuwatosha wanachama wote.

Kamati ya fedha Mwezi ujao
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2. Kitini cha Sauti ya Pamoja: Muongozo wa hatua kwa hatua 2. Kitini cha Sauti ya Pamoja: Muongozo wa hatua kwa hatua 

Zoezi la 4: Uchambuzi wa Uongozi
Muhtasari: Zoezi la mwisho linajumuisha 
kuhakiki muundo wa uongozi wa ushirika, kwa 
kuzingatia uwakilishi uliopo sasa wa wanaume, 
wanawake, wavulana na wasichana katika 
nafasi za uongozi, na uwakilishi unaotazamiwa 
katika siku zijazo. Zoezi hili linahusu kubaki 
katika makundi yao hayo makubwa, 
yaliyotumiwa kukamilisha zoezi la 3.

Malengo:

 » Kuorodhesha kamati za uongozi wa ushirika 
zilizopo sasa na majukumu ya kila kamati

 » Kuzingatia uwakilishi uliopo wa wanaume, 
wanawake, wavulana na wasichana katika 
kila kamati.

 » Kukubaliana kuhusu uwakilishi 
unaotazamiwa wa siku zijazo, wa wanaume, 
wanawake, wavulana na wasichana katika 
kila kamati. 

Muongozo wa hatua kwa hatua:
1.  Kwa kutumia chati, waelekezi wachore jadweli 

(jadweli la 6), na mada/vichwa katika lugha ya 
mama/kwanza.  Badala ya kuandika wanaume, 
wanawake, wavulana, wasichana, herufi ME, KE, 
me, ke zinaweza kutumiwa kuwakilisha vikundi 
hivyo vinne (herufi hizo ni sawa na zilizotumiwa 
kwenye kipindi cha utekelezaji katika zoezi la 1) ili 
kuwasaidia wasioweza kusoma na kuandika.

Jadweli la 6. Jadweli la kutumia katika uchambuzi wa utawala

2. Waelekezaji wawaombe washiriki kukamilisha 
jadweli, kwa kuwauliza: “Kuna kamati gani katika 
ushirika wenu?” “Jukumu la kamati hii ni lipi?” na 
“kuna wanaume wangapi, wanawake wangapi, 
wavulana na wasichana wangapi katika kila 
kamati?”  
 
 

Huenda wanachama wa ushirika wakapendelea 
wawe wametayarisha habari hii mapema, 
ili kuhakikisha ni sahihi. Hivyo basi, huenda 
ikawa jambo la muhimu kufahamisha ushirika 
kabla ya mazoezi kuwa habari hii itahitajika 
(Tazama kiambatanisho 1 kuhusu muongozo wa 
waandaaji). Baada ya shughuli hii kukamilika, 
jadweli linafaa kufanana na jadweli la 7.

ME: 
Wanaume

me: 
Wavulana

KE: 
Wanawake

ke: 
Wasichana

Kamati za 
uongozi

Majukumu ya 
kamati

Uwakilishi uliopo Uwakilishi tarajiwa 

ME KE me ke ME KE me ke
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2. Kitini cha Sauti ya Pamoja: Muongozo wa hatua kwa hatua 2. Kitini cha Sauti ya Pamoja: Muongozo wa hatua kwa hatua 

Jadweli la 7. Jadweli la uchambuzi wa uongozi ambalo linajumuisha habari zinazohusika

3. Washiriki waulizwe kuhusu uwakilishi uliopo sasa 
wa wanaume, wanawake, wavulana na wasichana 
katika kamati, kabla ya kujadili kuhusu uwakilishi 
unaotarajiwa katika siku zijazo unavyopaswa kuwa. 
Waelekezaji wanapaswa kupata maoni kutoka 
katika vyumba vyote, wakizingatia hasa, vikundi 
au watu wasiopendelea kuzungumza ambao mara 
nyingi hua wapo kimya katika chumba hicho. 

4. Baadhi ya wanachama wa mashirika huenda 
wakawasilisha chaguo moja la mchanganyiko 
wa viongozi wao wa siku zijazo/za usoni, ilhali 
wengine huenda wakatoa chaguo tofauti. Ili 
kuafikiana/kukubaliana, mitazamo iandikwe 
kwenye chati/ubao, na washiriki waalikwe 
kupigia kura (kwa kuinua mikono) chaguo lao 
wanalotaka. 

Picha ya 9. Uchambuzi wa uongozi wa ushirika, kwa kuzingatia muundo wa uongozi, majukumu na 
muundo uliopo sasa na unaotarajiwa

Kamati za 
uongozi

Majukumu/Kazi ya 
kamati

Uwakilishi uliopo Uwakilishi tarajiwa 

ME KE me ke ME KE me ke

Kamati kuu Kutoa uongozi wa jumla 
kwa ushirika

4 1 2 0

Kamati ya 
elimu

Kutoa maarifa ya 
kiufundi

3 3 0 1

Kamati ya 
mikopo

Kusaidia katika maombi 
ya mikopo

2 2 2 1
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2. Kitini cha Sauti ya Pamoja: Muongozo wa hatua kwa hatua 2. Kitini cha Sauti ya Pamoja: Muongozo wa hatua kwa hatua 

5. Baada ya makubaliano kuafikiwa kuhusu 
uwakilishi/uongozi unaotarajiwa, waelekezaji 
waulize washiriki hatua ambazo watachukua ili 
kufikia uwakilishi tarajiwa wa siku zijazo, na yule 
atakaewajibikia haya, Hatua hizi zitaongezwa 
kwenye mpango wa hatua za ushirika 
uliotengenezwa katika zoezi la tatu.

6. Inapendekezwa kuwa chati za ‘mpango kazi wa 
ushirika’ na ‘muundo wa uongozi’ ziachwe kwa 
ushirika kama ukumbusho wa makubaliano 
yaliyowekwa. Wanahabari wanafaa kurekodi 
majadiliano na majadweli katika vitabu vyao na 
kuzipiga picha chati, huku wakihakikisha kila habari 
inachukuliwa na kuandikwa katika ripoti ya kina.

Kufunga na hatua zitakazofuata
Baada ya mazoezi yote kukamilika, waelekezaji 
na wachukuaji taarifa wanapaswa kuwashukuru 
wanachama wa ushirika kwa muda wao na mchango 
wao wa thamani. Wanapaswa pia kueleza jinsi habari 
hizi zitakavyotumiwa (kwa mfano, kuelekeza utafiti 
sera au programu), zitakapoamulika, na iwapo kuna 
shughuli nyengine zaidi zilizopangwa kufanyika, 
ambazo mchango wao utahitajika na utathaminiwa. 
Katika kiwango hichi, wakumbushwe kuhusu 
atakaewajibika kufanya kazi ya kufuatilia mpango 
kazi, vile vile kufanikisha mpango huo mara kwa 
mara na atakayefanya kazi hii.

Waelekezaji watumie muda huu kuwaalika washiriki 
kutoa maoni kuhusu mazoezi haya na iwapo 
kuna sehemu zinazohitaji kuboreshwa.   Kitini hiki 
kimekusudiwa kuwa hati ya muda mrefu, inayoweza 
kuongezewa habari mpya na kuigwa na kutumiwa 
na watumizi mbali mbali. Hii inamaanisha kutenga 
muda wa kutafakari ni muhimu na inakaribishwa ili 
kuboresha zaidi kitini na mchakato wote. 
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3. Uchambuzi wa Matokeo 3. Uchambuzi wa Matokeo 

3. Uchambuzi wa Matokeo 

Kiwango kikubwa cha habari muhimu kinaweza kukusanywa kwa 
kutumia mazoezi manne ya kitini hiki. Sehemu hii inaonesha jinsi 
habari hizi zinaweza kuchambuliwa ili kuelekeza matokeo yatokanayo 
na mradi/programu ambayo yanayoweza kusaidia mashirika ya ndani, 
kutathmini sera, mipango inayoweza kueka usawa wa kijinsia na ile ya 
njia za kuhimili mabadiliko ya tabianchi. 

Zoezi la Kwanza: Uchambuzi wa Kijinsia
Zoezi la 1 litahusu shughuli ambazo ushirika 
unahusika nazo kama sehemu ya biashara yake, 
kushirikishwa kwa wanaume, wanawake, wavulana 
na wasichana katika shughuli hizi, na anayefanya 
maamuzi na kudhibiti matumizi ya rasilimali. Huenda 
ikawa vigumu kutambua mifumo yoyote inayoibuka 
kutokana na makala ya zoezi isipokuwa uchambuzi 
zaidi ukifanywa. 

Hili linaweza kufanywa kwa urahisi kwa kukusanya 
habari zilizopatikana kutokana na zoezi la 1 katika 
jadweli la  8  kisha kuhesabu idadi mahususi 
inayohusika  kufanya maamuzi  na kudhibiti (jadweli la 
9). Baada ya idadi hii kubainishwa, zinaweza kuchorwa 
ili kuonesha wazi vikundi vinavyoshiriki zaidi, vilivyo 
na uwezo zaidi wa kudhibiti, na vile vile vinavyoweza 
kupata rasilimali kwa haraka zaidi (jadweli 10).

Jadweli la 8. Mfano wa taarifa na idadi kutoka katika zoezi la 1 zinaweza kuchukuliwa  

KIKUNDI KAZI (WANAUME)

Maelezo ya shughuli 
za ushirika

Nani anayehusika? Nani anayefanya 
maamuzi?

Nani anayedhibiti 
rasilimali?

ME KE me ke ME KE me ke ME KE me ke

Matayarisho ya shamba X X X X X X

Upandaji X X X X X X X

Upaliliaji X X X X X

Umwagiliaji X X X X X X

Uvunaji X X X X X X

JUMLA: 3 3 2 4 5 3 2 1 4 2 1 0

Wanaume ME: me: WavulanaKE: Wanawake ke: Wasichana
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3. Uchambuzi wa Matokeo 3. Uchambuzi wa Matokeo 

Jadweli la 9. Mfano wamajibu ya maswali unaoonesha idadi ya ushirikishwaji katika kufanya maamuzi 
na kudhibiti rasilimali

Wanaume Wanawake Wavulana Wasichana

Nani wanaohusika? 15 8 13 9

Nani wanaofanya maamuzi? 10 9 12 4

Nani wanaodhibiti rasilimali? 12 10 10 3

Picha ya 10. Mfano wa majibu ya maswali unaoonesha idadi ya ushirikishwaji katika kufanya maamuzi 
na kudhibiti rasilimali

Mambo matatu makuu muhimu yaliyopatikana katika 
zoezi la 1 yanaweza pia kuwasilishwa kwa muhtasari 
kwa kutumia majadweli, yakionesha changamoto 
tofauti zinazowakabili wanaume, wanawake, wavulana, 

na wasichana hivyo kuwezesha ulinganisho (Jadweli 
10). Hii inaweza kusaidia katika kuelekeza maendeleo 
na kuhakikisha kuwa programu kama hizi zinawasilisha 
mahitaji na mambo muhimu katika vikundi vyote vinne.

Jadweli la 10. Mfano wa jadweli linaloorodhesha mambo mbali mbali muhimu yanayowasumbua 
wanaume, wanawake, wavulana na wasichana

Wanaume Wanawake Wavulana Wasichana

Uwezo mkubwa wa 
kufikia soko na bei nzuri 
za mazao/bidhaa

Msaada zaidi kutoka 
kwa wanaume na 
wavulana

Uwezo wa kupata 
shamba/ardhi

Vifaa na mavazi ya 
kujikinga yanayofaa

Utafiti wa kisayansi na 
maarifa zaidi kuhusu 
bidhaa/mazao

Habari kuhusu muda 
wa mikutano

Stadi na mafunzo ili 
kushirikishwa katika 
shughuli zote za 
kibiashara

Stadi na mafunzo ili 
kushirikishwa katika 
shughuli zote za 
kibiashara

Ulinzi ili bidhaa/ mazao 
yasiibiwe

Kuhusika katika 
kufanya maamuzi 

Kuhusika katika 
kufanya maamuzi 

Kuhusika katika 
kufanya maamuzi 

140
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Nani anahusika?

Nani anafanya maamuzi? 

Matokeo ya Ushirika wa ufugaji nyuki - Uchambuzi wa kijinsia

Nani anadhibiti raslimali? 

Wanaume Wanawake Wavulana Wasichana 
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3. Uchambuzi wa Matokeo 3. Uchambuzi wa Matokeo 

Zoezi la Pili: Tathmini ya Athari za 
Mabadiliko ya Tabianchi
Taarifa zilizokusanywa kutokana na zoezi la 2 
zinaweza kutumiwa kulinganisha na kutofautisha 
hatari za mabadiliko ya tabianchi zinazokisiwa kuwa 
ni shinikizo kwa kila kikundi, vilevile mikakati ya muda 
mrefu iliyopendekezwa kukabiliana na hatari hizo. 

Hii inaweza kusaidia miradi ya maendeleo 
inayoonesha hatari za hali ya anga ambazo 
zinazingatiwa kuwa za dharura na watu fulani 
katika jamii, msaada na suluhisho wanazohitaji ili 
kushughulikia changamoto hizo.

Jadweli la 11. Mfano wa jadweli linalotoa muhtasari wa majibu kuhusu athari za mabadilko ya tabianchi 

KIKUNDI (WASICHANA)

Maelezo 
ya 
shughuli

Athari za 
mabadiliko 
ya tabianchi kipimo

Mikakati ya muda 
mfupi ya kuhimili 
athari za mabadiliko ya 
tabianchi

Mikakati ya muda mrefu 
iliyopendekezwa ya kuhamili 
athari za mabadiliko ya 
tabianchi

Upandaji Ukame 5 Mimea iliyoharibiwa 
ipandwe tena

Kupatikana kwa njia ya kumwagilia 
maji mimea illi iendelee kukua 
wakati wa kiangazi

Upaliliaji Mvua kubwa 2 Subiri hadi kusita kwa 
mvua 

Mavazi ya kujikinga na kuendelea na 
shughuli wakati wa mvua kubwa 

Uvunaji Upepo mkali 3 Upepo mkali hupeperusha 
mimea, kupanda mingine 
tena

Kupanda miti ili kutunza mimea 
kutokana na upepo

Zoezi la Tatu: Mpango kazi wa Ushirika
Mpango kazi uliotolewa katika zoezi la 3 ni faida kuu 
ya kitini hichi, unapoorodhesha hatua muhimu ambazo 
ushirika umekubali kuchukua ili kukabili changamoto 
za kila siku za kijinsia na mabadiliko ya tabianchi 

zinazowakumba wanachama wake (jadweli la 12). 
Mpango huu unaweza kusaidia katika kuelekeza 
miradi ya maendeleo kuhusiana na jinsi ya kusaidia 
vyema ushirika na pia suluhisho ambazo zinafaa sana.

Jadweli la 12. Mfano wa mpango kazi wa ushirika kwa kuzingatia hatua zilizokubaliwa, anaehusika, na 
muda wa kutekeleza

Hatua ya kuchukua Nani anayewajibika? Kufikia lini?

Wanachama wote kupokea maelezo mafupi 
angalau siku moja kabla ya mkutano 
ushirika unaofuata

Katibu Kuanzia wiki ijayo

Wazee kutoa mafunzo ya ufundi na stadi 
kwa vijana

Kamati ya elimu Mkutano wa saa moja kila 
wiki kuanzia Ijumaa ijayo

Kutumia pesa za hazina kushona mavazi ya 
kujikinga kwa wanachama wote

Kamati ya fedha Mwezi ujao

Kuomba msaada serikalini ili kuweza 
kununua vifaa vya umwagiliaji maji 

Kamati kuu Mwezi ujao

Kufanya uchaguzi wa uongozi mpya wa 
kamati, huku nafasi ya mwenyekiti na naibu 
wake zikizingatia jinsia

Kamati kuu Juni mwaka huu
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3. Uchambuzi wa Matokeo 3. Uchambuzi wa Matokeo 

Zoezi la Nne: Uchambuzi wa Uongozi
Idadi kutoka katika uchambuzi wa zoezi la nne 
(Jadweli la 13) imewekwa kwa urahisi katika 
jadweli zinazoonesha muundo wa uongozi 

wa ushirika, uwakilishi uliopo na uwakilishi 
unaotarajiwa/ katika siku zijazo (mchoro wa 11).

Jadweli la 13. Mfano wa taarifa zilizokamilishwa na ushirika kama sehemu ya zoezi la 4

Kamati
Kazi/majukumu ya 
kamati

Uwakilishi wa sasa Uwakilishi unaotakiwa

ME KE me ke ME KE me ke

Kamati kuu
Uongozi wa jumla 
wa ushirika 

4 1 2 0 2 2 2 1

Kamati ya elimu
Kutoa maarifa/
Elimu ya kiufundi

3 3 0 1 2 2 1 2

Kamati ya mkopo
Kusaidia katika 
maombi ya mikopo

2 2 2 1 1 2 2 2

JUMLA: 9 6 4 2 5 6 5 5

Uchambuzi wa chati hii ni mifano michache ya jinsi 
taarifa zilizokusanywa zinaweza kuwasilishwa na 
kufahamisha programu na sera zinazosaidia vyama 
vya ushirika vya ndani. Uchambuzi kama huu ni 
muhimu katika kufuatilia uwezo wa vikundi hivi 
vinne kupata na kudhibiti matumizi ya rasilimali, 
na vilevile wajibu wao katika kufanya maamuzi na 

uongozi wa kamati, athari kuu za mabadiliko ya 
tabianchi zinazowakabili, na mbinu zilizopendekezwa 
za kuhimili hatari hizi. La muhimu zaidi ni kuwa, kitini 
hiki kinachukua taarifa na kutoa suluhisho katika 
ushirika, huku wanawake, vijana na watu waliotengwa 
wakizingatiwa sana, na kuhakikisha kuwa wako katika 
juhudi zote za maendeleo.

40

35

30

25

20

15

10

5

0

Wanawake 

Wavulana  

Mifumo mitatu ya uongozi wa ushirika sasa na tarajiwa 

Wasichana 

Wanaume

TarajiwaSasa TarajiwaSasaSasa Tarajiwa



32 Kitini cha sauti ya pamoja cha Mikakati ya kuhimili mabadiliko ya tabianchi: Kusaidia vyama vya ushirika katika kuhimili kwa pamoja Mabadiliko ya Tabianchi

4. Muongozo wa Kutayarisha Kitini  4. Muongozo wa Kutayarisha Kitini  

4. Muongozo wa Kutayarisha Kitini  

Sehemu hii inaonesha baadhi ya mambo muhimu ya kuzingatia 
kabla ya kukitumia kitini hiki, hasa kwa mashirika ya nje ambayo 
yanatembelea vyama vya ushirika ili kufanya mazoezi.

Muongozo kwa Waandaji
Ruhusa: Endapo mtumiaji wa kitini hiki ni shirika la nje, 
ni lazima kupata ruhusa kutoka kwa ushirika kabla ya 
kukitumia. Katika kiwango hiki, ni muhimu kutokuwa 
na matarajio makubwa, hii ni kumaanisha kuwa lengo 
la kitini hiki ni kufahamisha utafiti, sera au miradi/
programu lazima ielezwe wazi, muda na idadi ya siku 
(ikiwa ni 2 au 3) zinazotakiwa kufanya mazoezi haya.

Wakati/muda:  Baada ya ruhusa kutolewa, ni 
muhimu kuangalia wakati mzuri wa kukamilisha 
mazoezi haya. Wanachama wanaweza kuamua muda 
upi ni bora kufanya mazoezi ya kitini hiki yaani asubuhi 
au mchana/jioni, wakizingatia kazi zao za nyumbani/ za 
kila siku na kazi katika jamii zao.

Hii inaweza kutofautiana na vikundi vya watu wengine. 
Kwa mfano wanawake huenda wakapendelea 
mchana/jioni ilhali wanaume wakapendelea asubuhi. 
Kupitia kuulizia muda unoafaa katika kila kikundi, 
ajenda inaweza kutengenezwa na kukubaliwa mapema 
na hii hupunguza vurugu.

Waelekezaji: Kuchagua  muelekezaji anayefaa 
ni muhimu sana, vigezo vyake ni kuwa na uwezo 
wa kuzungumza lugha ya sehemu husika, kuwa na 
mafunzo ya kuzingatia jinsia, kuelewa uongozi na 
mabadiliko ya kitamaduni kwa undani na kuhakikisha 
mchanganyiko wa waelekezaji   wanaume na 
wanawake. Mara nyingi, muelekezaji kutoka nje 
hupendelewa kuliko mwanajamii, ili kusaidia mazingira 
salama na yasiyoegemea upande wowote. Zaidi ya 
hayo, inapendekezwa kuwa waelekezaji wanawake 
wafanye kazi na vikundi vya wanawake na waelekezaji 
wanaume wafanye kazi na vikundi vya wanaume.

Uchaguzi wa vikundi kazi: Vikundi kazi viwe vinne 
tofauti vilivyogawanywa kwa misingi ya wanawake, 
wanaume, wavulana na wasichana vinahitajika kwa ajili 
ya zoezi la 1 na 2. 

Kila kikundi kiwe na watu wasiozidi 10-12. Ili 
kuepuka upendeleo   katika kuchagua vikundi hivi, 
inapendekezwa kuwa na kigezo ili kutumika kama 
mfano na kinapaswa kutengenezwa mapema. 

Kigezo hiki kinaweza kusaidia kitini kutambua tofauti 
katika jamii na sio tu kwa misingi ya jinsia na umri, lakini 
pia-panapofaa Kabila, Utofauti wa hali za watu, Wadhifa 
kwenye jamii, utajiri, watu wanaoishi na ulemavu na 
hali za kiafya. Hii7 inasaidia kuhakikisha kuwa sauti 
za waliotengwa zinasikika. Mara nyingi, wawakilishi 
kutoka katika jamii hudhani kuwa mashirika au watu 
binafsi hupenda kuzungumza na wale wenye nguvu 
zaidi, walio na weledi katika kuzungumza, au walio 
na elimu. Ni muhimu kuepuka mawazo kama haya ili 
kujumuisha wale wanaotoka katika makundi maskini 
na yaliyotengwa. Ni bora vikundi vihusishe kiwango 
kikubwa cha watu wanaotoka katika makundi ya watu 
maskini na waliotengwa4 kuliko wanaotoka katika 
makundi yaliyo na haki zaidi4, na kukumbuka kuwa, 
kwa ujumla, kuna kaya chache ambazo zinaweza kudai 
kuwa zina ‘kiwango’ kikubwa cha mali.

Ufuatiliaji na TathminI: Kitini hiki kinasisitiza 
masuluhisho yanayopatikana   katika ushirika, bila 
msaada au ufadhili kutoka nje, baadhi ya hatua 
zinazotatua changamoto zilizopo sasa zinaweza 
kutekelezwa kwa kutegemea rasilmali zilizopo. Ni 
muhimu kutambua nani atakayefanya kazi ya kufuatilia 
utekelezaji wa mpango kazi, pamoja na kiongozi 
muaminifu wa jamii au serikali/mwakilishi asiyekuwa 
wa serikali, walioteuliwa kufuatilia maendeleo ya 
utekelezaji wa mpango kazi wa shirika.
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Matayarisho kwa Mazoezi: Ni muhimu kwa ushirika 
kuorodhesha mapema rasilimali ambazo zitahitajika 
kufanya zoezi hili. Kwa mfano, vyumba viwili ambavyo 
kila kimoja kinaweza kukaa watu 10 kwa ajili ya zoezi 
la 1 na 2, na chumba kinachoweza kukaa watu 40 kwa 
ajili ya zoezi la 3 na 4. Pia kwa kujuulisha ushirika kuwa 
idadi ya wanaume, wanawake, wavulana na wasichana 
katika kamati zao za uongozi itarejewa kama sehemu 
ya zoezi la 4, muda unaweza kuokolewa kwani taarifa 
hii inaweza kukusanywa kabla ya zoezi. Ni jukumu la 
ushirika unaofanya mazoezi haya kukusanya chati, 
mkanda wenye kunata, kalamu na madaftari/vitabu, 
na vile vile kupanga/kuandaa viburudisho na chakula 
cha mchana kwa washiriki wa vikundi (iwapo bajeti 
itaruhusu). Ufuatao ni muhtasari wa vifaa vinavyohitajika 
kufanya mazoezi haya

 » Chati nne

 » Kalamu za rangi tofauti

 » Vikaratasi vya kuainishia maelezo mafupi mafupi  

 » Tepu/mkanda wa kunata, mweupe au bluu

 » Madaftari na kalamu za waelekezaji na 
wachukuaji taarifa

Matayarisho ya Mwisho: Siku kadhaa kabla ya ziara 
yenyewe, ni muhimu kupata uthibitisho kutoka kwa 
ushirika wenyewe kuwa kila kitu kinaendelea sawa na 
kwa mpango mzuri, na kwamba vikundi vimechaguliwa, 
Ni bora kuhakikisha tena mipango kama ya chakula 
cha mchana, vifaa vya kuandikia, na vile vile kuthibitisha 
waelekezaji na wachukuaji taarifa watakaokuwa 
wakitekeleza mazoezi haya.

Wakati wa Kuwasili: Waelekezaji na wachukuaji 
taarifa wanapaswa kukusudia kufika katika ukumbi 
angalau dakika 30 kabla ya shughuli za vikundi kuanza, 
ili kupanga na kutayarisha vyumba, na kukutana na 
wanachama wa ushirika wanapoingia.

Muhtasari wa Orodha
 J Omba ruhusa kutoka kwa ushirika ili kutekeleza mazoezi ya kitini hiki.

 J Tambua tarehe na wakati unaowafaa wanachama wa ushirika.

 J Chagua waelekezaji wanaume na wanawake na wachukuaji taarifa (Lazima wawe wanazungumza 
lugha ya wenyeji, wawe na mafunzo kuhusu masuala ya kijinsia, na wawe wanaelewa uongozi wa 
ndani na mienendo ya kitamaduni)

 J Chagua vikundi (Kwa kutumia kigezo ambacho kwa vyovyote vile kinatoa sampuli wakilishi, na 
uangalifu hasa katika kuhusisha sauti zilizotengwa).

 J Tambua watu au mashirika yaliyopewa jukumu la kuchunguza na kufuatilia matokeo yanayotokana na 
mazoezi haya.

 J Juilisha ushirika kuhusu mahitaji ya ugawaji wa vifaa na usambazaji wa taarifa (pamoja na nafasi 
inayohitajika kwa mazoezi, na habari kuhusu muundo wa uongozi/kamati)

 J Kusanya vifaa vya mazoezi (chati, tepu za kunata, kalamu, madaftari) na mipango ya chakula cha 
mchana.

 J Pata hakikisho la mwisho kutoka kwa ushirika (kuhakikisha kila kitu kinaendelea kulingana na 
mpango, vikundi vimechaguliwa, na kipindi cha utekelezaji kinafaa)

 J Fika kwenye ukumbi angalau dakika 30 kabla ya muda uliopangwa wa kuanza mkutano
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Muongozo kwa Waelekezaji
Uelekezaji mzuri ni muhimu kwa mafanikio ya warsha. 
Hata hivyo si jukumu rahisi, kwani linahitaji uvumilivu, 
stadi na mazoezi. Muelekezaji ana wajibu wa 
kutambulisha, kuongoza na kusimamia mtiririko wa 
mazoezi ya kitini hiki. Kwa hivyo, lazima wajue wakati 
wa kuuliza maswali zaidi, huku wakikumbuka kuwa 
majadiliano lazima yazingatie muda na yawe yenye 
manufaa. Zaidi ya hayo, muelekezaji lazima ahakikishe 
kuwa kila mtu kwenye chumba anasikilizwa, kujenga 
mazingira yaliyo salama ambayo watu wanaopenda 
kukaa kimya wanahisi wanathaminiwa na wanaweza 
kuchangia majadiliano.  Kwa kuzingatia hoja zifuatazo 
(imechukuliwa kutoka Ada Consortium)5 zinatoa 
muongozo muhimu kwa muelekezaji kabla na baada 
ya mazoezi na hata wakati mazoezi yanaendelea.

Kabla ya Mazoezi:
Jiweke katika muktadha wa washiriki: Waelekezaji 
wajiulize swali hili: Ungehisi vipi kama mgeni angekuja 
katika jamii yenu na kuanza kukuuliza maswali 
kuhusu maisha yako ya kila siku na changamoto 
unazokabiliana nazo? Jamii nyengine huenda ikawa 
zimekuwa na matukio mabaya awali katika mazoezi 
mengine, ukusanyaji taarifa au utafiti, ingawa washiriki 
wengine huenda wakahofia yatakayotokea ikiwa 
watazungumza kwa uwazi kuhusu maisha yao. Wengine 
wanaweza kuwaambia waelekezaji wanachofikiri 
na wanachohitaji kusikia, labda ili kudhihirisha 
heshima/upole au kwasababu wanatarajia kufaidika 
kwa njia fulani. Kwa hivyo, majadiliano yanapaswa 
kubakia yasiyo rasmi na yanayofanywa kwa njia 
tulivu, na waelekezaji wasitoe ahadi zozote kuhusu 
mambo wasiyoweza kutimiza au kutekeleza.

Wakati wa Mazoezi:
Jifunze kutoka kwao: Muda wote wa warsha, 
washiriki wakumbushwe kuhusu lengo la mazoezi 
haya, matumizi ya taarifa hizi, na kwamba waelekezaji 
wapo hapo kufanya kazi na wanachama wa mashirika 
na wala si wapinzani wao. Zaidi ya hayo, inafaa 
kuwekwa wazi kuwa washiriki ndio walimu na 
waelekezaji wamekuja tu kuwasikiliza na kujifunza 
kutoka kwao. Hakuna majibu sahihi na yasiyosahihi 

Tengeneza mazingira salama: Inafaa kuelezwa 
wazi kwa watu wote chumbani kuwa baadhi ya kanuni 
za kimsingi zitatumika wakati wa mazoezi. Kila mmoja 
anapaswa kuzungumza bila uwoga wa kuadhibiwa, 
au athari hasi za kukejeliwa. Zaidi ya hayo, kila 
mtu anapaswa kuthamini na kuheshimu mchango 
wa kila mmoja. Kimsingi, chumba kinawakilisha 
‘mazingira salama’. Muda wote wa warsha, washiriki 
wanapaswa kukumbushwa kuwa taarifa wanazotoa 
ni za siri na zitakaporipotiwa, majina yao hayatatajwa 
kamwe. Wanapaswa kukumbushwa kuwa wako huru 
kuondoka kwenye warsha wakati wowote, bila kutoa 
sababu/kuomba ruhusa.

Uliza maswali ya wazi: Maswali yaliyofungwa 
yanapaswa kuepukwa ikiwezekana. Kwa hivyo, badala 
ya kuuliza, “Wewe unafanya shughuli hii?” swali 
linapaswa kuwa, “wewe unafanya shughuli gani?” 
Maswali ya wazi kama haya humruhusu mshiriki kutoa 
majibu na maelezo kwa kina. Kwa kutumia maneno 
kama: ‘vipi’, ‘nini’, ‘wapi’ ‘lini’, ‘nani’, na ‘kwanini’ ni njia 
nzuri ya kuhakikisha kuwa maswali ya wazi ndiyo 
yanayoulizwa.

Fahamu maoni yako: Ni rahisi sana kuelekeza 
majadiliano yanayodhihirisha maoni/mtazamo wa 
muelekezaji. Kwa hivyo, waelekezaji wanapaswa 
kujali kuhusu athari ya tabia zao, msingi wao na 
udhanifu wao kwa maswali yanayoulizwa na maoni 
yanayoshirikishwa. Kuuliza maswali ya wazi husaidia 
kushughulikia suala hili kwani hutoa majibu mbali 
mbali. Waelekezaji waoneshe hamu katika maoni ya 
washiriki na wawe tayari kukubali maoni tofauti na 
yao. Iwapo mshiriki atasema kitu cha kushangaza, 
huenda hii ikamaanisha kuwa muelekezaji anajifunza 
kitu kipya kuhusu jamii. Kanuni ya kimsingi 
wakati wote inafaa kujifunza zaidi kuhusu maoni 
ya wanachama wa ushirika badala ya kujaribu 
kuwashawishi kuwa wamekosea.
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Fahamu mawasiliano ya moja kwa moja 
na yasiyo moja kwa moja: Kulingana na utafiti 
(Mehrabian, 1972),9 mawasiliano ya binadamu 
yanahusisha asilimia 55 mawasiliano ya mwili, asilimia 
38 toni ya sauti na asilimia 7 pekee maneno.  Kwa 
hivyo, waelekezaji wanapaswa kufahamu mawasiliano 
yao ya mwili na kuonesha hamu ya kutaka kuelewa 
wanachosema washiriki kwa kuwaangalia machoni na 
kudumisha hali hii (ikiwa inakubalika kitamaduni), na 
kuonesha kwamba wanasikiliza, na pia kutabasamu na 
kutikisa kichwa kudhihirisha kuwatia moyo. Sauti lazima 
iwe nyepesi na yenye kukaribisha.

Sikiliza kwa makini na udadisi: Waelekezaji 
wasikilize kwa makini wanayosema washiriki na 
kuwahamasisha kuzungumza zaidi, na maswali ya 
kufuatilia kuulizwa iwapo habari zaidi au ufafanuzi 
zaidi unahitajika. Hii inasaidia majadiliano kuendelea 
kwa urahisi huku washiriki wakipewa nafasi ya 
kuzungumza zaidi.

Usiruhusu mtu mmoja kutawala ukumbi - 
Ruhusu watu wakimya kuzungumza: Ingawa 
inaweza kuwa bora kuwa na watu wanaoongea sana 
wanaoweza kutawala mazungumzo kwa kutoa maoni 
yao kwa uwazi na kuongoza majadiliano ya kikundi, 
lengo kuu ni kupata maoni mbali mbali kutoka kwa 
watu tofauti katika jamii. Waelekezaji wanafaa kujaribu 
kuepuka hali ambayo mtu mmoja au wawili wanatawala 
majadiliano, kwa njia ya upole na kwa msimamo 
thabiti, wasihi wasite kidogo ili wengine watoe maoni 
yao. Zaidi ya hayo, waelekezaji wanafaa kuwaruhusu 
watu wasiopenda kuzungumza na kushiriki zaidi kwa 
kuzungumza ili maoni na ufahamu wao yachukuliwe.

Dhibiti kutokubaliana/kutoelewana: Tunaweza 
kujifunza mengi kuhusu jamii wakati ambapo washiriki 
wanakosa kuelewana/kukubaliana kuhusu masuala 
na kushiriki katika majadiliano marefu. Hata hivyo, 
wakati mwingine kutokubaliana kunaweza kupelekea 
na kusababisha hali katika kikundi kuwa mbaya na 
kusababisha uhasama. Waelekezaji lazima wadhibiti 
mivutano hii inapoibuka, huku wakiwakumbusha 
washiriki kuhusu kanuni za ‘mazingira salama’ 
zilizokubaliwa na kuwahakikishia tena kuwa maoni ya 
kila mtu yatasilikizwa na kuchukuliwa.

Ruhusu majadiliano kutiririka/kuendelea:  
Endapo washiriki wataanza kujadiliana na kuulizana 
maswali kuhusu mambo fulani, waelekezaji wajiepushe 
na kuingilia kati na kuwakatiza. Badala yake, hii inatoa 
fursa nzuri ya kusikiliza maoni tofauti ya jamii na pia 
kuelewa mitazamo tofauti, wanayoishikilia, na kwa 

nini.  Hata hivyo, majadiliano yakichachamaa sana au 
yakielekea kusikofaa, waelekezaji wanapaswa kuingilia 
kati na kuongoza mazungumzo katika njia tulivu na 
katika mwelekeo unaofaa zaidi.

Usiharakishe au kulazimisha ushiriki:  
Waelekezaji wasihofie sana iwapo zoezi hili 
litakamilika bila kupatikana kwa habari zote 
zinazohitajika. Sauti ya majadiliano inapaswa kubakia 
huru kadri iwezekanavyo na yenye kushirikisha ili 
kuwezesha ushiriki, lakini ikiwa washiriki watachoka 
au waache kujibu maswali, wasilazimishwe kuendelea. 
Wakati mwingine, huenda ikawa tu ni hali ambayo 
kikundi hakitaki kuzungumza. Uangalifu uzingatiwe 
ili kuheshimu usiri wa washiriki. Wakati mwingine 
maswali yanaweza kuulizwa ambayo yanaibua 
masuala ya kibinafsi, machungu au masuala nyeti 
ya kihisia (kama vile kifo au hasara kubwa ya 
kupoteza mapato), ambayo washiriki wasingependa 
kujadili. Waelekezaji lazima wawe waangalifu na 
wasiwalazimishe washiriki kujadiliana chochote 
ambacho hawakipendi.

Tumia mifano kutoka katika maisha halisi: 
Mazoezi ya kitini hiki yanahitaji washiriki kufikiri 
kuhusu mambo ya mazingira au utamaduni ambayo 
huenda hawakuyafikiria awali. Hivyo basi baadhi ya 
maoni na maneno yanayotumiwa huenda yasiwe 
ya kawaida kwao. Iwapo washiriki wanaonekana 
kutoweza kuelewa anayosema muelekezaji, kutumia 
mifano kutoka katika maisha yao halisi ya kila siku. 
Maneno ya kiufundi kama vile ‘ustahimilivu’, njia za 
kuhimili mabadiliko ya tabianchi’, au ‘mabadiliko ya 
tabianchi,’ yanafaa kutumiwa kwa kiasi kidogo/uhaba 
sana na kwa uangalifu-haswa kama watafasiri/ 
wakalimani wanatumika.

Mwisho wa zoezi:
Washukuru washiriki kwa muda wao: Baada ya 
kila zoezi, (na mwanzo wa zoezi linalofuata), washiriki 
wanapaswa kushukuriwa kwa muda wao na kushiriki 
kwao. Mara nyingi wanachama wa mashirika huwa 
watu wenye kazi nyingi na majukumu mengi, na ni 
muhimu kuwafanya wahisi wanathaminiwa.

Waachie washiriki chati na mazoezi: Rekodi 
halisi zilizotokana na mazoezi, haswa mpango wa 
hatua za ushirika na uchambuzi wa uongozi, ziachwe 
kwa wanachama wa ushirika. Wanahabari wapige 
picha za machati ili kuandika yaliyomo/taarifa katika 
ripoti zao.
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Muhtasari wa Orodha:
Kabla ya zoezi:

 J Jiweke katika muktadha wa washiriki, wazia/fikiria hofu zozote na mashaka yoyote ambayo wanaweza 
kuwa nayo na jinsi ya kuleta utulivu. 

Wakati wa zoezi:
 J Tambulisha malengo na madhumuni ya kitini hiki

 J Jifunze kutoka kwa washiriki

 J Tengeneza mazingira salama kupitia kuheshimiana, kuweka usiri na ushiriki wa hiari

 J Uliza maswali ya wazi kwa kutumia ‘vipi’, ‘nini’, ‘wapi’, ‘lini’ ‘nani’ na ‘kwanini’

 J Sikiliza kwa makini majadiliano, na maswali ya kufuatilia yanayoulizwa ikiwa ufafanuzi unahitajika

 J Karibisha/waruhusu watu wasiopenda kuzungumza na uhakikishe maoni yao yananakiliwa

 J Dhibiti kutawala katika mazungumzo kwa njia ya upole na kwa msimamo thabiti kwa kuwasihi wasitishe 
mazungumzo yao kidogo ili wengine watoe maoni yao

 J Dhibiti kutokubaliana kwa kusisitiza kuheshimiana na kuruhusu kila mmoja kutoa hoja zao

 J Usikatize au kuingilia kati tu iwapo majadiliano yatachachamaa na kuenda nje ya mada husika

 J Kuwa tayari kukubali maoni tofauti na yako

 J Fahamu mawasiliano ya kimwili, sauti na lugha inayotumiwa

 J Usiharakishe au kulazimisha ushiriki (Wacha au uliza nafasi ya mapumziko ikiwa washiriki wanahisi 
uchovu)

Mwisho wa kila zoezi:
 J Washukuru washiriki kwa muda wao

 J Chati zibakie kwa washiriki, baada ya kuchukua habari muhimu kutoka kwenye picha na makala
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Muongozo wa Wachukuaji Taarifa
Mchukuaji taarifa (anayechukua taarifa) ndiye 
ambaye ana kazi muhimu sana, kwa sababu bila 
taarifa za kina, huenda muda uliotumiwa kufanya 
shughuli hizi na mafunzo kupotea. Wanahabari 
wanapaswa kutengeneza rekodi ya majadiliano 
yote yanayofanyika, na wala si hoja tu za jumla na 
hitimisho. Wanapaswa pia kuandika nani katika 
kikundi anashikilia mawazo fulani, na kubainisha 
iwapo kuna uwezekano kuwa haya ndio maoni 
yanayowakilisha sehemu kubwa ya jamii au ikiwa 
kunaweza kuwa na mitazamo tofauti, hii haswa 
ni muhimu wakati wa mkutano wa pamoja wa 
vikundi unaofanywa katika zoezi la 3 na 4. Wakati 
wote wa mazoezi haya, wachukuaji taarifa wawe 
tayari kusitisha majadiliano ili kueleza iwapo 

wamesikia sawa  sawa na kuelewa kilichosemwa. 
Zaidi ya hayo, wanapaswa kuandika taarifa katika 
lugha wanayoifahamu vyema, na kutafsiri baadae 
inapohitajika.

Ni kawaida kwa watu tofauti kuwa na mtindo wao na 
mbinu yao ya kuchukua/kuandika taarifa, labda kwa 
kutumia vifupisho au kuandika kwa ufupi. Hata hivyo, 
wachukuaji taarifa lazima waweze kutambua kwa 
usahihi waliyoandika katika warsha. Inaweza kuwa 
bora iwapo watapitia na kukagua taarifa yao mwishoni 
mwa kila siku na kujaza/kuongezea maelezo mapya 
kutoka akilini mwao. Baada ya warsha, wanafaa 
kufafanua makala yao na kuyaweka katika mfumo 
unaoweza kueleweka na mwandishi wa ripoti.

Muhtasari wa Orodha:
 J Rekodi maelezo yote ya majadiliano (sio tu hoja kwa ujumla au hoja za mwisho)

 J Tambua masuala au mada ambazo watu walikuwa na mitazamo tofauti, na urekodi kama makubaliano 
ya pamoja yalifikiwa.

 J Andika taarifa/maelezo katika lugha ambayo unaielewa vyema (tafsiri zinaweza kufanywa baadae)

 J Pitia taarifa/maelezo mwishoni mwa kila siku na kuongeza maelezo yoyote muhimu

 J Piga picha za vifaa/nyenzo zote (michoro, kipindi cha utekelezaji, chati, majadweli) yaliyotengenezwa 
wakati wa zoezi

 J Omba ruhusa iwapo unamnukuu mshiriki katika taarifa/maelezo au makala yaliyochapishwa au ya 
umma.

 J Sitisha majadiliano ipasavyo ili kuhakikisha yaliyosemwa yameeleweka kikamilifu na kurekodiwa/
kuandikwa kisahihi.
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Majadweli ya wachukuaji taarifa:
Mifano ifuatayo ya majadweli imetengenezwa ili 
kusaidia kuchukua habari katika mazoezi yote 
manne, ingawa wachukuaji taarifa wanapaswa 
kuwa huru kuyabadilisha kulingana na mahitaji 
yao. Ni muhimu kujua kwamba, wachukuaji taarifa 
wanafaa pia kuchukua maelezo ya majadiliano 

yanayoendelea na kuchukua hoja hizi. Hivyo basi 
katika muktadha huu wa jadweli la 14, inaweza pia 
kuwa muhimu kuchukua taarifa/maelezo- iwapo 
ujumbe utafichuliwa wakati wa majadiliano - kwanini 
wanaume na wanawake hufanya maamuzi, kwanini 
wanaume ndio wanaodhibiti rasilimali, na sababu ya 
kuwepo kwa changamoto kama zipo.

Jadweli la 14. Mfano wa jadweli la wachukuaji taarifa linalohusu uchambuzi wa kijinsia

KIKUNDI KAZI (WANAUME)

Maelezo ya 
shughuli kupitia 
mnyororo wa 
shughuli

Nani 
anayehusika?

Nani anayefanya 
maamuzi?

Nani anayedhibiti 
matumizi ya 
rasilimali?

Changamoto

(Tatu za 
kwanza 
zilizosahishwa)

Suluhisho

tatu za kwanza 
zilizosahishwa)

ME KE me ke ME KE me ke ME KE me ke

Matayarisho 
ya shamba

X X X X X X

Upandaji

Upaliliaji

Umwagiliaji 
maji

Uvunaji 

Ukaushaji 

Uuzaji

Jadweli la 15 huenda likawa muhimu katika 
kuchukua habari zilizotolewa wakati wa majadiliano 
ya zoezi la 2. Pia, ni muhimu wachukuaji taarifa 
warekodi maelezo ya kina/kikamilifu hoja zozote 

zinazotolewa na kikundi. Kwa mfano, katika jadweli 
la 15, washiriki wanaweza kuonesha kwa nini ukame 
ndio hatari kubwa zaidi, au kwanini umwagiliaji maji 
ni muhimu kwao.

Jadweli la 15. Mfano wa jadweli la wachukuaji taarifa linalohusu tathmini ya athari ya tabianchi

KIKUNDI KAZI (WANAWAKE)

Maelezo ya 
shughuli kupitia 
mnyororo wa 
thamani 

Athari za 
tabianchi

Kiwa Mikakati ya mda mfupi 
ya kukabiliana athari

Mikakati ya muda 
mrefu ya kuhimili 
athari 

Upandaji Ukame 5 Mimea kuharibiwa Kupata Uwezo wa 
kumwagilia maji

Upalilliaji Mvua 
kubwa

2 Husika katika 
kupalilia zaidi

Ondoa kwekwe kwa 
kutumia njia asilia

Umwagiliaji n.k 



39www.iied.org

4. Muongozo wa Kutayarisha Kitini  4. Muongozo wa Kutayarisha Kitini  

Mpango kazi wa shirika katika (jadweli la 16) 
ni mojawapo ya matokeo makuu ya kitini hiki, 
hii ina maana kuwa, uangalifu uwepo katika 
kuchukua/kufuata maelezo vyema na kwa usahihi 

iwezekanavyo. Kwa Mara nyngine tena, ni muhimu 
sana kuchukua/kuandika taarifa kwa kina kuhusu 
majadiliano miongoni mwa washiriki, kabla ya 
kukubaliana kuhusu hatua kuu/muhimu.

Jadweli la 6.  Mfano wa jadweli la wachukuaji taarifa ya mpango kazi wa shirika

Hatua ya kuchukua Nani 
anayewajibika? Kufikia lini?

Wanachama wote kupokea kitaarifa 
angalau siku moja kabla ya mkutano 
unaofuata wa ushirika

Katibu Kuanzia wiki ijayo

Wazee kutoa mafunzo ya kiufundi na stadi 
kwa vijana

Kamati ya elimu Mkutano wa saa moja 
kila wiki kuanzia wiki 
ijayo Ijumaa

Kutumia hazina ya ushirika kushona 
mavazi ya kujikinga na suti za kutosha 
wanachama wote

Kamati ya fedha Mwezi ujao

Jadweli lifuatalo la 17 linasaidia kuchukua taarifa/maelezo ya hoja kuu kutokana na zoezi la nne na la mwisho 
linalohusu mfumo/muundo wa uongozi.

Jadweli la 17. Mfano wa jadweli la wachukuaji taarifa linalohusu uchambuzi wa uongozi

Kamati za uongozi
Kazi/majukumu ya 
kamati

Uwakilishi uliopo 
sasa

Uwakilishi 
unaotarajiwa/
takiwa

ME KE me ke ME KE me ke
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Mazoezi ya Kurejea: Kwa 
waelekezaji na wachukuaji taarifa 
Inapendekezwa kuwa waelekezaji na wachukuaji 
taarifa wakutane kila siku baada ya mazoezi, 
kwa muda wa saa moja, ili kufanya muhtasari na 
kujitayarisha siku inayofuata. Majadiliano haya 
yanaweza kuchangia kujifunza, kujiboresha, 
kutambua changamoto zisizoonekana, na kupata 
maoni/ majibu kuhusu mafanikio na sehemu 
zinazohitaji kuboreshwa. Waelekezaji na wachukuaji 
taarifa wanapaswa kuwa huru kukosoa na 
kukosolewa, wakizingatia kuwa kila anayehusika 
anajitahidi kuboresha mchakato. Katika majadiliano 
kama haya, ni muhimu kutafakari kuhusu: 

 » Jinsi ambavyo mazoezi ya kitini hiki yalivyofanywa, 
mbinu na maelezo gani yalisaidia na kuwezesha 
utelekezaji, na iwapo kuna sehemu ambazo 
zinaweza kuboreshwa.

 » ‘Mhemko/hali’ au ‘mazingira’ wakati wa mazoezi. 
Je, kulikuwepo na muda ambao majadiliano 
yaliendeshwa kwa njia sawa?  Ni mambo gani 
ambayo washiriki walivutiwa nayo/waliitikia 
vyema, na kwa nini?

 » Iwapo migawanyiko kati ya washiriki inaweza 
kuwa inaathiri majadiliano, na jinsi mambo haya 
yanaweza kudhibitiwa

 » Iwapo watu wanaotawala mazungumzo huenda 
wanawanyamazisha au kuwadunisha wenzao, na 
jinsi wanavyoweza kudhibitiwa

Pamoja na kuruhusu kuwepo kwa muda wa 
kutafakari, Marejeo ya zoezi yanaweza kutumika 
kutayarisha zoezi la siku inayofuata. Hii inaweza 
kuhusisha majadiliano ya mambo muhimu 
yatakayopewa kipaumbele yaliyotolewa na vikundi 
kazi tofauti na uundaji wa jadweli la muhtasari litakalo 
wasilishwa kwao tena wakati wa zoezi la 3.

Muongozo kwa Wanaotafsiri
Wanaotafsiri wanaweza kuhitajika iwapo waelekezaji, 
wachukuaji taarifa au waandalizi hawazungumzi 
lugha sawa na washiriki. Hata ikiwa wanaotafsiri ni 
wenye uzoefu, waandaaji wanapaswa kupewa muda 
wa kuzungumza nao kabla ya warsha, ili kurejea 
wajibu/kazi yao na kuweka wazi matarajio ya jinsi 
watakavyofanya kazi. Hasa, kanuni zifuatazo za 
kimsingi zinapaswa kuwekwa wazi:

 » Kazi ya wanaotafsiri ni kuwa ‘msemaji’ au 
‘mashine ya kutafsiri’ yale ambayo yanasemwa. 
Hii ina maana kuwa wanapaswa kutafsiri kisahihi 
iwezekanavyo yale ambayo yanasemwa. Hivyo 
basi, mshiriki anaposema, “Ninafikiri kuwa….” 
wanapaswa kutafsiri hii kama “Ninafikiri kuwa…” 
na wala si “anasema kuwa……”

 » Vile vile maswali kutoka kwa waelekezaji 
yanapaswa kutafsiriwa yalivyo, na kauli kama 
“Anataka kujua kama….” au “Wanataka kujua 
kama….” ziepukwe

 » Kila kitu kinachosemwa kinapaswa kutafsiriwa, 
bila kujali kama kinaonekana kutokuwa muhimu 
au ni dhahiri/wazi.  Habari kama hizi huenda 
zikawa muhimu sana katika kuelewa mambo 
maalum ya hoja fulani

 » Wanaotafsiri wanahitaji kutafsiri kila mara/
mara kwa mara. Wakisubiri kwa muda mrefu ili 
wanaotafsiri, bila kuepukika itawabidi kufupisha 
yale yanayosemwa. Si kazi ya mtafsiri kufupisha

 » Iwapo washiriki wanazungumza haraka sana, au 
mtafsiri haelewi, wanafaa kusitisha mazungumzo 
na kutafuta ufafanuzi

 » Wanaotafsiri wanapaswa wawe waangalifu 
wasiingize mapendekezo yao katika tafsiri
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Hitimisho 

Kitini cha ‘Sauti ya Pamoja’ kina mazoezi manne 
yanayoweza kusaidia vyama vya ushirika kutambua 
hatua ambazo zinaweza kuwa jumuishi na stahimilivu 
zaidi katika mabadiliko ya tabianchi. Kitini husaidia 
mashirika kufanya mapitio ya shughuli zao za kila siku 
na shughuli, kutambua vikwazo vya kijinsia na hali 
hatarishi za tabianchi, na kukaa pamoja ili kukubaliana 
na suluhisho la pamoja la kibiashara sambamba na 
vyama vya ushirika, kitini hiki kinaweza kutumiwa na 
mashirika yasiyo ya kiserikali, mashirika ya kijamii, 
wasomi, utafiti, taasisi za kifedha, na serikali kuu na 
serikali za mitaa zinapofanya kazi pamoja na mashirika 
ili kusaidia kufahamisha malengo haya. Mazoezi haya 

yanatengeneza mazingira salama yanayoruhusu sauti 
zote kusikika, hivyo basi kuleta sauti zote pamoja ili 
kukabiliana na changamoto zilizotambuliwa.  Ushahidi 
unaonesha kuwa, ushirika huwa wenye tija zaidi 
wakati wanachama wote wanapoweza kuchangia 
kufikia uwezo wao kamili, ingawa mahusiano thabiti 
ya kijamii, usawa na ushirikiano ni muhimu sana 
unapokuwa unashughulikia mabadiliko ya tabianchi. 
Kitini hiki kinakusudia kusaidia mbinu jumuishi zaidi 
hasa Kwa kuhakikisha waliohatarini zaidi wanaruhusiwa 
kuchangia Kwa njia sawa na kwa makusudi katika 
kufanya maamuzi kuhusu changamoto za kipekee 
zinazowakumba. 

Picha na : Jumuiko la Mabadiliko ya Tabianchi Zanzibar- ZACCA
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Viambatanisho 

Kiambatinisho cha 1: Maneno yaliyotumika
Mikakati ya kuhimili  
Mikakati inayotumiwa na watu, taasisi, mashirika na 
mifumo, kwa kutumia stadi, maadili, imani na rasilimali 
zilizopo, kujitayarisha kwa uharibifu unaoweza 
kutokea, kuchukua umuhimu juu ya fursa na jinsi ya 
kurejesha matokeo ya fursa hizo (kwa kawaida baada 
ya muda mrefu).

Njia ya Kuhimili mabadiliko ya tabianchi
Mchakato wa kurekebisha unaotumiwa na watu 
binafsi au vikundi ili kuchukua athari za mabadiliko ya 
tabianchi, inaweza kuanzia katika kubadilisha ratiba 
ya kila siku hadi kubadilisha mikakati yote ya maisha 
na miundo ya kijamii. Inalenga kulainisha madhara 
au ugumu unaohusishwa na mabadiliko ya tabianchi, 
huku ikitumia fursa zinazojitokeza.

Mabadiliko ya tabianchi
Mabadiliko makubwa katika muundo na utabiri wa 
hali ya anga kwa muda mrefu, kwa kawaida, miaka 
30. Wenyeji wanaweza kukumbana na haya kama 
mabadiliko katika misimu, na pia kama mashambulizi 
makali ya athari za mabadiliko ya tabianchi 
(yasiyotabirika), kama vile ukame au mafuriko.

Habari za hali ya hewa
Utabiri wa hali ya hewa/anga ambao hutolewa 
kila msimu au kila mwaka. Utabiri huu unahusisha 
habari za mapema kuhusu shitusho la mabadiliko ya 
tabianchi katika siku zijazo ambalo huenda yakaathiri 
vibaya jamii zinazoishi mashambani.

Mabadiliko ya hali ya hewa
Mabadiliko ya muda mfupi ya hali ya anga (kwa 
mfano, Mvua, joto, upepo), kwa kawaida ni matokeo 
ya sababu asili. Kwa kutofautisha, mabadiliko ya 
tabianchi hutokea kwa muda mrefu zaidi.

Ushirika
Jumuiya ya watu wanaojitegemea ambao, kupitia 
biashara inayomilikiwa kwa pamoja na kudhibitiwa 
kidemokrasia, hujaribu kukidhi mahitaji ya kiuchumi, 
kijamii na kitamaduni pamoja na matamanio yake.

Mikakati ya makabiliano
Mikakati inayotumiwa na watu, taasisi, mashirika na 
mifumo, kwa kutumia stadi /maarifa yaliyopo, maadili, 
imani na rasilimali, ili kusimamia na kukabiliana na hali 
ngumu katika muda mfupi hadi wastani.

Jinsia
Uelewa wa kijamii unaofafanua maana ya kuwa 
mwanamme au mwanamke (au mvulana ama 
msichana) katika jamii fulani, wakati na mahali 
maalum. Inahusu majukumu maalumu, shughuli za 
kimaisha za kupata mapato, hali na matarajio ambayo 
jamii imewawekea wanawake na wanaume katika 
kaya, jamii na tamaduni. Inatofautiana na sifa za 
kibayolojia kati ya wanawake na wanaume.

Uchambuzi wa kijinsia
Utaratibu wa kimfumo katika kutambua masuala 
muhimu na sababu zinazochangia ukosefu wa usawa 
kijinsia.

Haki za kijinsia
Hali ya kuwatendea haki wanawake na wanaume. 
Kuhakikisha hili, lazima mikakati iwekwe kufidia 
upungufu wa kihistoria na kijamii ambao umezuia 
wanawake kushiriki katika shughuli nyingi katika 
kiwango kimoja na wanaume, haki ya kijinsia huleta 
usawa.
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Usawa wa kijinsia
Usawa wa wanawake, wasichana, wavulana na 
wanaume kufurahia haki, nafasi/fursa, udhibiti 
wa rasilimali, na tuzo za kijamii na faida za jamii. 
Kipengele muhimu katika kukuza usawa wa kijinsia, 
ni kuwawezesha wanawake kwa kulenga, kubaini na 
kushughulikia suala la kutolingana kinguvu. Usawa 
haumaanishi kuwa wanawake na wanaume ni sawa, 
bali, uwezo wao wa kufurahia haki, fursa na nafasi 
katika maisha haupaswi kutawaliwa au kuzuiliwa na, 
iwapo mtu alizaliwa mwanamke au mwanamume.

Hatari/Athari
Tukio la kimaumbile au linalosababishwa na binadamu 
ambalo lina uwezo wa kusababisha kifo, majeraha 
au madhara mengine ya kiafya, na vilevile uharibifu 
wa mali, miundombinu, mapato, utoaji wa huduma na 
rasilimali za mazingira. Athari za mabadiliko ya tabianchi 
ni tukio lisilotarajiwa la uharibifu, kama vile, ukame wa 
muda mrefu, kipindi cha mafuriko, au upepo mkali.

Ustahimilivu
Ni uwezo wa mtu, kikundi cha jamii au jamii kutarajia, 
kuhimili au kupata nafuu kutokana na athari za 
(mabadiliko ya tabianchi) kwa wakati na njia ya ufanisi. 
Wenyeji wanaweza kufikiri kuwa na uwezo wa kufanya 
vyema kwa kiasi fulani, wakati wa mashambulizi na pia 
baada ya mashambulizi makali ya tabianchi (kama vile 
ukame), katika kipindi cha wakati ambapo wengine 
huenda wakawa wanapambana na athari hizi.

Hali ya anga/hewa
Hali ya anga ya mahali maalum na wakati fulani maalum. 
Kwa kawaida hurejea kwa kiasi fulani hali za muda 
mfupi, zinazopimwa kwa dakika, masaa, siku na majuma.

Kuathirika
Ni kiwango cha watu binafsi, familia au jamii kutoweza 
kutarajia, kukabiliana na, kupingana na kupata nafuu 
kutokana na athari za hatari ya kiasili au iliyosababishwa 
na binadamu. ni kinyume cha uwezo au ustahimilivu.

Picha na: Jumuiko la Mabadiliko ya Tabianchi Zanzibar - ZACCA

Chanzo: Mashirika ya CARE International,9 Intergovernmental Panel on Climate Change,10 
International Cooperative Alliance11
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Kiambatanisho cha II: Ratiba 
ya rasimu isiyo rasmi 
Jadweli la A1 linawasilisha ratiba ya kukumilisha kwa mazoezi manne ya kitini hichi katika muda wa siku mbili, 
huku vikundi kazi vikiendeshwa sambamba. Jadweli hili litumike kama muongozo pekee, na linaweza kuigwa na 
kuhaririwa kulingana na mahitaji ya waandalizi na mashirika.

Jadweli A1:  Mfano wa ratiba inayoonyesha ukamilishaji wa mazoezi ya kitini hiki katika kipindi cha siku mbili

 Siku ya 1

Saa Mazoezi

Mgawanyo wa kazi

Waelekezaji 
wanawake na 

wachukuaji taarifa

Waelekezaji wanaume 
na wachukuaji taarifa

3.00–3.30 Kujitambulisha na makubaliano 
ya kanuni za kimsingi

Kikundi kazi:  
Wanawake

Kikundi kazi:  
Wavulana

3.30–4.30 Zoezi la 1:   
Uchambuzi wa jinsia

4.30–5.00 Mapumziko na kiburudisho

5.00–6.00 Zoezi la 2:  
Tathmini ya athari za mabadiliko 
ya tabianchi

6.00–7.00 Chakula cha mchana     

7.00–7.30 Kujitambulisha na makubaliano 
ya kanuni za kimsingi

Kikundi kazi: 
Wasichana

Kikundi kazi: 
Wanaume

7.30–8.30 Zoezi la 1:  
Uchambuzi wa jinsia 

8.30–9.00 Mapumziko na kiburudisho

9.00–10.00 Zoezi la 2:  
Tathmini ya athari ya mabadiliko 
ya tabianchi

10.00–11.00 Rejea zoezi Waelekezaji na wachukuaji taarifa pekee: kupitia  
mazoezi ya siku na kujitayarisha kwa siku ya 2

Siku ya 2

3.00–3.30 Makaribisho na utangulizi

Waelekezaji na wachukuaji taarifa washughulikie 
makubaliano ya vikundi vyote (wanawake, 

wanaume, wasichana, wavulana) yaliyoletwa 
pamoja katika mkutano mmoja

3.30–5.00 Zoezi la 3:  
Mpango kazi wa ushirika

5.00–5.30 Mapumziko na kiburudisho

5.30–6.30 Zoezi la 4:  
Uchambuzi wa uongozi

6.30–7.00 Kufunga na hatua zitakazofuata

7.00–8.00 Chakula cha mchana



45www.iied.org

Viambatanisho Viambatanisho 

Jadweli la A2 linawasilisha ratiba ya kukamilisha mazoezi manne ya kitini hichi katika muda wa siku tatu 
iwapo haitawezekana kwa vikundi kazi kuendeshwa sambamba (kwa mfano, kwa sababu ya ukosefu wa nafasi).

Jadweli A2: Mfano wa jadweli linaloonyesha kukamilishwa kwa mazoezi ya kitini hichi katika kipindi 
cha siku tatu

Siku ya 1

Saa Mazoezi

Mgawanyo wa kazi

Waelekezaji na wachukuaji taarifa

3.00–3.30 Kujitambulisha na kukubaliana kuhusu kanuni za 
kimsingi

Kikundi kazi: Wanawake
3.30–4.30 Zoezi la 1: Uchambuzi wa kijinsia

4.30–5.00 Mapumziko na kiburudisho

5.00–6.00 Zoezi la 2: Tathmini ya athari za mabadiliko ya 
tabianchi

6.00–7.00 Chakula cha mchana

7.00–7.30 Kujitambulisha na kukubaliana kuhusu kanuni za 
kimsingi

Kikundi kazi: Wanaume7.30–8.30 Zoezi la 1: uchambuzi wa kijinsia

8.30–9.00 Mapumziko na kiburudisho

9.00–10.00 Zoezi la 2: Tathmini ya athari ya tabianchi

10.00–11.00 Rejea zoezi Waelekezaji pekee: Kupitia mazoezi ya 
siku na kujitayarisha siku ya 2.

Siku ya 2

3.00–3.30 Kujitambulisha na kukubaliana kuhusu kanuni za 
kimsingi

Kikundi kazi: wasichana
3.30–4.30 Zoezi la 1: Uchambuzi wa kijinsia

4.30–5.00 Mapumziko na kiburudisho

5.00–6.00 Zoezi la 2: Tathmini ya athari ya mabadiliko ya 
tabianchi

6.00–7.00 Chakula cha mchana

7.00–7.30 Kujitambulisha na kukubaliana kuhusu kanuni za 
kimsingi

Kikundi kazi: Wavulana
7.30–8.30 Zoezi la 1: Uchambuzi wa kijinsia

8.30–9.00 Mapumziko na kiburudisho

9.00–10.00 Zoezi la 2: Tathmini ya athari ya mabadiliko ya 
tabianchi

10.00–11.00 Rejea zoezi Waelekezaji pekee: Kupitia mazoezi ya 
siku na kujitayarisha kwa siku ya 3.

Siku ya 3

3.00–3.30 Makaribisho na kujitambulisha Waelekezaji na wachukuaji taarifa 
washughulikie makubaliano ya vikundi, 
na vikundi vyote (Wanawake, wanaume, 
wasichana, wavulana) vilivyojumuishwa 

katika mkutano mmoja

3.30–5.00 Zoezi la 3: Mpango kazi wa shirika

5.00–5.30 Mapumziko na kiburudisho

5.30–6.30 Zoezi la 4: uchambuzi wa Uongozi

6.30–7.00 Kufunga na hatua zitakazofuata

7.00–8.00 Chakula cha mchana
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Kitini cha Sauti Ya Pamoja kinawezesha sauti na vipaombele vyote katika vyama vya ushirika. aidha 
vya wanawake, wanaume au vijana kuweza kusikilizwa na kupelekea kutambua masuluhisho sahihi 
ya kutatua changamoto za mabadiliko ya tabianchi, jinsia na changamoto za kibiashara za kila siku  
ambazo zinawakabili wajumbe wote wa vyama vya ushirika.

Kitini hichi kimeundwa kwa lengo la kupelekea ushirikishwaji na ujumuishwaji wa kufanya maamuzi 
katika vikundi kwa kuhakikisha changamoto zinazokabili makundi yote hasa waliotengwa 
zinasikilizwa na kuwasilishwa vyema.

Kitini hichi kimeundwa ili kitumie kwa vyama vya ushirika,taasisi zinazowasaidia ikiwemo Taasisi za 
Kiraia na kijamii, wataalamu wa vyuo, taasisi za kifedha, Serikali kuu na serikali za mitaa ambazo 
zinafanya kazi na vyama vya ushirika ili kusaidia kufanikisha malengo yaliyoekwa.

Mazoezi yaliyomo katika kitini hichi yametengeneza nafasi huru ili kuruhusu sauti zote kuweza 
kusikika, kueka sauti zote pamoja ili kuepuka changmoto zilizoainishwa kupitia Mpango kazi wa 
vyama vya ushirika ulioundwa vyema. 
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linahamasisha maendeleo endelevu, linaungaisha vipaombele vya 
jamii katika nyanja ya kimataifa kama ni changamoto za dunia.

Shirika linasaidia makundi ya watu waliotengwa kwa kutia nguvu 
sauti zao katika kufanya maamuzi.
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